Lao động nước ngoài không có Giấy phép lao động khi bị trục xuất thì Hợp đồng có được xem là có giá trị pháp lý không?

Pháp luật hiện hành quy định lao động nước ngoài khi sang Việt Nam làm việc phải có giấy phép lao động hoặc giấy xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động để đảm bảo sử dụng lao động người nước ngoài làm việc tại Việt Nam hợp pháp. Tuy nhiên, có nhiều trường hợp lao động nước ngoài không có giấy phép lao động bị xử lý trục xuất khỏi Việt Nam, nhưng đã ký kết hợp đồng với người sử dụng lao động. Vậy

Hợp đồng đã ký kết đó có được xem là có giá trị pháp lý hay không?

>>Tham khảo thêm: Những khó khăn khi thực hiện xin giấy phép lao động

Các trường hợp người lao động nước ngoài bị trục xuất Theo quy định của pháp luật hiện hành, người lao động nước ngoài bị trục xuất khỏi Việt Nam trong các trường hợp sau :

– Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam không có giấy phép lao động theo quy định;

– Người lao động nước ngoài không có văn bản xác nhận thuộc diện cấp giấy phép lao động theo quy định.

Người lao động nước ngoài nếu thuộc các trường hợp trên thì sẽ bị trục xuất khỏi Việt Nam. Nếu người lao động nước ngoài đã bị trục xuất thì hợp đồng lao động có hiệu lực hay không?

lao động nước ngoài bị trục xuất

Hợp đồng lao động có hiệu lực khi nào?

Căn cứ theo Điều 25 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về “ Hiệu lực của hợp đồng lao động” cụ thể :

“ Hợp đồng lao động có hiệu lực kể từ ngày các bên giao kết trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác”.

Như vậy, theo quy định trên thì hiệu lực của hợp đồng lao động là kể từ ngày các bên giao kết, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác

Theo quy định tại Điều 12 Nghị định 11/2016/NĐ- CP quy định về Trình tự cấp giấy phép lao động hướng dẫn thi hành Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam, cụ thể :

“1. Trước ít nhất 15 ngày làm việc, kể từ ngày người lao động nước ngoài dự kiến bắt đầu làm việc cho người sử dụng lao động thì người sử dụng lao động đó phải nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy phép lao động cho Sở Lao động – Thương binh và Xã hội nơi người lao động nước ngoài dự kiến làm việc.

2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đề nghị cấp giấy phép lao động, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội cấp giấy phép lao động cho người lao động nước ngoài theo mẫu do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định. Trường hợp không cấp giấy phép lao động thì có văn bản trả lời và nêu rõ lý do.

3. Đối với người lao động nước ngoài theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 2 Nghị định này, sau khi người lao động nước ngoài được cấp giấy phép lao động thì người sử dụng lao động và người lao động nước ngoài phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản theo quy định của pháp luật lao động Việt Nam trước ngày dự kiến làm việc cho người sử dụng lao động.

Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày ký kết hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải gửi bản sao hợp đồng lao động đã ký kết tới Sở Lao động – Thương binh và Xã hội đã cấp giấy phép lao động đó.”

Do đó, theo quy định trên thì việc ký kết hợp đồng lao động giữa người sử dụng lao động và người lao động nước ngoài được tiến hành khi người lao động nước ngoài được cấp giấy phép lao động. Trong trường hợp người sử dụng lao động tiến hành ký kết hợp đồng lao động với người lao động nước ngoài khi người lao động nước ngoài chưa
có giấy phép lao động thì hợp đồng lao động đó được coi là không có hiệu lực vì không đúng theo quy định của pháp luật. Hợp đồng lao động giữa người lao động nước ngoài và người sử dụng lao động được thực hiện sau khi người lao động nước ngoài được cấp giấy phép lao động và trước ngày dự kiến làm việc cho người sử dụng lao động.

Trên đây là nội dung tư vấn về hiệu lực pháp lý của hợp đồng lao động. Để biết thêm thông tin chi tiết về các vấn đề pháp luật bạn quan tâm hãy liên hệ với Công ty Luật TGS qua hotline 19008698. Với đội ngũ luật sư nhiều năm kinh nghiệm, chuyên nghiệp chúng tôi sẽ tư vấn và cung cấp dịch vụ cho quý khách hàng nhanh chóng và tốt nhất.

Trân trọng !

Đội ngũ luật sư – Hãng Luật TGS LAWFIRM

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – GĐ Hãng Luật TGS

 

Luật sư Tuấn đạt được nhiều kinh nghiệm tư vấn pháp luật trong các lĩnh vực như khai thác khía cạnh thương mại của Quyền Sở hữu trí tuệ, viễn thông, đầu tư, doanh nghiệp, bất động sản…

0906.292.569

dinhshtt

Nguyễn Hồng Dinh – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

 

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đặc biệt bà Dinh là chuyên gia tư vấn giải đáp mọi thắc mắc về nhãn hiệu, thương hiệu nổi tiếng,Hiện bà là Trưởng Phòng Nhãn hiệu của văn phòng luật TGS.

0918.368.772

thanhsttt

Hồ Phương Thanh – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

 

Là chuyên gia pháp lý về lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đã tham gia tư vấn cho các Khách hàng trong và ngoài nước về các vấn đề về đăng ký bảo hộ và giải quyết tranh chấp về Nhãn hiệu, Thương hiệu, Kiểu dáng, Sáng chế.

0913.610.819

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Web
tu van