Người đang chấp hành án phạt tù có ly hôn được không?

Ly hôn là một khái niệm không còn quá xa lạ đối với chúng ta. Khi hôn nhân không còn chung mục đích, hạnh phúc hôn nhân không đạt được thì ly hôn là một giải pháp rất cần thiết. Tòa án đã xem xét, giải quyết rất nhiều vụ án ly hôn với hàng tá nguyên nhân khác nhau như: vợ ngoại tình, chồng đi tù vì buôn bán trái phép chất ma túy… Vậy có phải lúc nào chúng ta cũng được phép yêu cầu ly hôn? Người đang chấp hành án phạt tù thì người còn lại có quyền ly hôn đơn phương? Tất cả có trong bài viết được cung cấp từ Công ty Luật TGS.

người chấp hành án phạt tù có ly hôn được không?

Quyền ly hôn được căn cứ vào Điều 51 Luật Hôn nhân & Gia đình:

“Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

Có thể thấy, ai cũng có quyền yêu cầu ly hôn khi cảm thấy cuộc sống hôn nhân không hạnh phúc trừ trường hợp thuộc khoản 3 điều này. Hiện nay, pháp luật không hạn chế việc ly hôn với người đang chấp hành án phạt tù. Từ những căn cứ nêu trên, vợ hoặc chồng có quyền gửi đơn yêu cầu ly hôn khi cảm thấy hôn không thể duy trì được nữa.

Tuy nhiên, vẫn là rất khó khăn khi một bên đưa yêu cầu đơn phương ly hôn với bên còn lại đang chấp hành án phạt tù. Vì trong quá trình thực hiện các thủ tục để ly hôn, cơ quan Thi hành án hình sự (trại giam) sẽ không trích xuất để người đang chấp hành án phạt tù tiến hành trực tiếp ly hôn. Do đó, khi tiến hành xét xử, Tòa án sẽ phải tiến hành xử ly hôn vắng mặt người đang thụ án tù. Hay nói cách khác, Tòa án không hoãn phiên hòa giải trong trường hp này. Khi Tòa án triệu tập nhiều lần mà bị đơn vắng mặt, bị đơn sẽ mất quyền lợi được tiến hành hòa giải tại Tòa theo quy định tại Điều 207 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015:

“Điều 207. Những vụ án dân sự không tiến hành hòa giải được

1, Bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đã được Tòa án triệu tập hợp lần thứ hai mà vẫn cố tình vằng mặt”.

Như vậy, mặc dù pháp luật không cấm nhưng quyền lợi và nghĩa vụ của người đang chấp hành án phạt tù cũng ít nhiều bị ảnh hưởng theo. Bên cạnh đó, thời gian giải quyết ly hôn khi một bên vắng mặt cũng phải kéo dài từ 12-24 tháng do Tòa án phải tiến hành thủ tục ủy thác tư pháp. Để đảm bảo công bằng cho hai bên, pháp luật cần phải đưa ra những giải pháp để tiếp tục hoàn thiện, củng cố quyền lợi cho cả đôi bên.

Trên đây là những chia sẻ của chúng tôi về câu hỏi “ Có được ly hôn với người đang chấp hành án phạt tù hay không?”. Nếu có bất kỳ thắc mắc về vấn đề ly hôn, bạn có thể liên hệ đến công ty Luật TGS qua Hotline: 19008698. Chân thành cảm ơn!

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Web

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TƯ VẤN LY HÔN

 

tu van