Quy định pháp luật về Áp dụng biện pháp cấm tiếp xúc

Tình huống pháp lý:

Tôi và chồng tôi kết hôn đã được 8 năm, mặc dù cuộc sống vất vả nhưng chúng tôi vẫn hạnh phúc. Từ khi tôi sinh cháu thứ hai vào năm 2015 đến nay. Chồng tôi thường xuyên rượu chè, không tu chí làm ăn, còn thường xuyên đánh đập vợ con. Tháng 9/2018 vừa qua, chúng tôi mâu thuẫn cãi vã, chồng tôi đã đánh tôi và cả con, rất may được mọi người vào can ngăn kịp thời. Sau sự việc tôi và con chuyển về nhà mẹ đẻ tôi ở. Sau đó tôi có xin ly hôn đơn phương và được Tòa án thụ lý. Tuy nhiên, trong thời gian chờ Tòa án giải quyết ly hôn chồng tôi thường xuyên đến nhà bố mẹ tôi. Chửi bới lăng mạ, dọa đánh tôi nếu tôi không chịu mang con về. Hiện tôi đang băn khoăn không biết trong thời gian tôi có thể yêu cầu áp dụng biện pháp cấp tiếp xúc đối với chồng tôi được không?

áp dụng biện pháp cấm tiếp xúc

Ý kiến của Luật sư TGS LawFirm:

Theo Điều 21 Luật phòng, chống bạo lực gia đình năm 2007 quy định. Tòa án đang thụ lý hoặc giải quyết vụ án dân sự giữa nạn nhân bạo lực gia đình và người có hành vi bạo lực gia đình. Quyết định áp dụng biện pháp cấm tiếp xúc trong thời hạn không quá 4 tháng khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có đơn yêu cầu của nạn nhân bạo lực gia đình, người giám hộ hoặc người đại diện hợp pháp hoặc cơ quan, tổ chức có thẩm quyền; trường hợp cơ quan, tổ chức có thẩm quyền có đơn yêu cầu thì phải có sự đồng ý của nạn nhân bạo lực gia đình;

b) Hành vi bạo lực gia đình gây tổn hại hoặc đe doạ gây tổn hại đến sức khỏe hoặc đe doạ tính mạng của nạn nhân bạo lực gia đình;

c) Người có hành vi bạo lực gia đình và nạn nhân bạo lực gia đình có nơi ở khác nhau trong thời gian cấm tiếp xúc.

Quyết định cấm tiếp xúc có hiệu lực ngay sau khi ký và được gửi cho người có hành vi bạo lực gia đình, nạn nhân bạo lực gia đình. Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã, người đứng đầu cộng đồng dân cư nơi cư trú của nạn nhân bạo lực gia đình và Viện kiểm sát nhân dân cùng cấp.

Toà án nhân dân đã ra quyết định cấm tiếp xúc huỷ bỏ quyết định đó khi có đơn yêu cầu của nạn nhân bạo lực gia đình hoặc khi nhận thấy biện pháp này không còn cần thiết.

Trong trường hợp gia đình có việc tang lễ, cưới hỏi. Hoặc các trường hợp đặc biệt khác mà người có hành vi bạo lực gia đình và nạn nhân phải tiếp xúc với nhau. Thì người có hành vi bạo lực gia đình phải báo cáo với người đứng đầu cộng đồng dân cư nơi cư trú của nạn nhân bạo lực gia đình.

Thẩm quyền, trình tự, thủ tục áp dụng, thay đổi, huỷ bỏ biện pháp cấm tiếp xúc quy định tại Điều này. Được thực hiện tương tự quy định của pháp luật tố tụng dân sự về các biện pháp khẩn cấp tạm thời.

Như vậy, trong thời gian chờ giải quyết ly hôn bạn có thể làm đơn đề nghị Tòa án ra quyết định cấm chồng bạn tiếp xúc gây phiền hà cho bạn và bố mẹ bạn.

Trên đây là những tư vấn của Luật sư TGS LawFirm về trường hợp Áp dụng biện pháp cấm tiếp xúc. Nếu còn vướng mắc Bạn có thể gửi câu hỏi cho chúng tôi qua Email contact@tgslaw.vn hoặc Hotline 1900.8698 để được tư vấn miễn phí.

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TƯ VẤN LY HÔN

 

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web