Quyền thừa kế của con ngoài giá thú như thế nào?

Câu hỏi

Tôi và chồng tôi không kết hôn mà chỉ về chung sống với nhau. Chúng tôi có một con chung, nay được 11 tuổi. Tháng 4/2018. Chồng tôi mất có để lại di chúc cho toàn bộ tài sản trị giá khoảng 2 tỉ đồng cho người vợ trước và ba người con với vợ trước. Tôi đã yêu cầu vợ trước của chồng tôi chia thừa kế cho con tôi nhưng bà không đồng ý. Luật sư cho tôi hỏi con tôi có được hưởng thừa kế không? Điều kiện hưởng thừa kế của con ngoài giá thú là gì? Cảm ơn
Luật sư.

con ngoài giá thú

Ý kiến của Luật sư TGS LawFirm:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi, Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, pháp luật dân sự không phân biệt quyền thừa kế theo pháp luật giữa con trong giá thú và con ngoài giá thú đối với di sản của cha. Theo Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về người thừa kế và hàng thừa kế thì con bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Vì vậy, nếu bạn có đầy đủ chứng cứ để chứng con của bạn là con của người chồng bà sinh sống không có hôn thú thì con của bạn vẫn được
được hưởng thừa kế như con trong giá thú theo quy định của pháp luật.

Thứ hai, con của bạn chưa thành niên(11 tuổi) nên dù chồng bạn để lại di chúc nhưng không chia tài sản cho con bạn thì con bạn vẫn được hưởng phần di sản bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật. Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.

2. Quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật này.

Vì vậy, khi bạn đã yêu cầu vợ trước của chồng chia thừa kế cho con nhưng bà không đồng ý thì bạn có thể khởi kiện tại tòa án nhân dân huyện nơi cư trú cuối cùng của chồng bà trước khi chết để đòi lại quyền lợi cho con mình. Trên đây là nội dung tư vấn của TGS LawFirm về vấn đề Quyền thừa kế của con ngoài giá thú. Nếu còn vướng mắc chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua hotline 19008698 để được sử dụng dịch vụ tư vấn tốt nhất.

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TƯ VẤN LY HÔN

 

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web