Vợ cưới người khác trong khi chưa làm thủ tục ly hôn

Câu hỏi

Sau khi kết hôn được 3 năm, chúng tôi có chung một bé trai, tôi sang Đài Loan xuất khẩu lao động. Sang đến nơi, tôi đã vay mượn khắp nơi số tiền 5000 USD để làm thủ tục cho vợ sang đây cùng, để cháu lại ở với bà nội. Nhưng sau khi sang Đài Loan, vợ tôi lại cặp bồ với người khác. Mặc cho tôi đã khuyên nhủ rất nhiều nhưng cô ấy không nghe, thậm chí còn dọn về ở cùng anh chàng kia.

Cuối năm 2018, vợ tôi và bồ về nước cùng làm đám cưới. Trong khi chúng tôi chưa làm thủ tục ly hôn, trên danh nghĩa chúng tôi vẫn là vợ chồng hợp pháp.

Tôi muốn hỏi hành động của vợ tôi như vậy có đúng hay không? Về khoản nợ 5000 USD tôi vay để vợ tôi làm thủ tục xuất khẩu lao động thì sẽ giải quyết như thế nào?

vợ cưới người khác khi chưa thực hiện thủ tục ly hôn

Luật sư tư vấn :

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi nhờ sự trợ giúp của công ty luật TGS.Đối với trường hợp của bạn sau khi nghiên cứu thì chúng tôi tư vấn ly hôn nhanh cho bạn theo quan điểm như sau :

Theo như bạn trình bày thì vợ bạn hiện đang làm đám cưới với người khác trong khi hai người vẫn chưa ly hôn. Như vậy theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì vợ bạn đang vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng của nước ta.

Tại Điều 48 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực hôn nhân gia đình thì vợ bạn có thể phải chịu mức phạt như sau:

Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;”

Trong trường hợp nghiêm trọng hơn, vợ bạn có thể bị xử lý hình sự về hành vi của mình theo quy định của Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2018:

Điều 147.Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng.

+ Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

+ Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.”

+ Như vậy đối với hành vi kết hôn với người thứ 3 trong khi bản thân vợ bạn vẫn chưa ly hôn. Thì vợ bạn có thể bị phạt hành chính từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

+ Hoặc bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

+ Về khoản nợ 5000 USD, bạn trình bày là vay mượn sau khi sang Đài Loan để làm thủ tục xuất khẩu lao động cho vợ. Mà theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014 đối với nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng:

Điều 37. Nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng

Vợ chồng cần có có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:

1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm.

2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình.

+ Khoản nợ trên được bạn vay mượn đế đáp ứng như cầu thiết yếu của gia đình, cụ thể là để làm thủ tục cho vợ bạn đi xuất khẩu lao động, thì cả hai người đều phải có nghĩa vụ và trách nhiệm để trả khoản nợ trên.

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng :

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc tự mình giải quyết thủ tục ly hôn cũng như làm hồ sơ ly hôn,thì hãy tham khảo ngay  dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốc và dịch vụ ly hôn nhanh của chúng tôi.

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TƯ VẤN LY HÔN

 

tu van
  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web