Bị ngăn cản thăm con sau ly hôn phải làm gì?

Căn cứ pháp lý:

– Luật Hôn nhân gia đình 2014;

– Nghị định 167/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội;phòng chống tệ nạn xã hôi;phòng cháy và chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình.

Bị ngăn cản thăm con sau ly hôn

Qua những vụ ly hôn giữa vợ, chồng trong xã hội hiện nay có thể thấy việc ly hôn không chỉ chấm dứt quan hệ hôn nhân mà còn làm ảnh hưởng mọi mặt đến cuộc sống, học tập của đứa con trong gia đình. Việc đứa con được giao cho một bên nhất định trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc làm phát sinh các quyền và nghĩa vụ của các bên. Trên thực tế, nhiều trường hợp cha mẹ trực tiếp nuôi con đã hạn chế, ngăn cản, cấm đoán quyền thăm con của bên không trực tiếp nuôi con. Hành vi này thực chất đã vi phạm quy định của pháp luật về quyền, nghĩa vụ thăm nom con của người không trực tiếp nuôi con.

>>Tham khảo thêm: Mẫu đơn xin ly hôn

Theo quy định tại Điều 82 và Điều 83 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở; cha mẹ trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

bị ngăn cản thăm con sau ly hôn

Người không trực tiếp nuôi con chỉ có thể bị hạn chế quyền thăm con nếu việc đó gây ảnh hưởng xấu đến con như:

– Bị kết án về một trong các tội xâm hạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con;

– Phá tán tài sản của con;

– Có lối sống đồi trụy;

– Xúi giục, ép buộc con àm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

Như vậy, việc cản trở người không trực tiếp nuôi con sau ly hôn được thực hiện quyền thăm con của mình là trái pháp luật vì chỉ khi nào có quyết định hạn chế quyền thăm nuôi con thì người trực tiếp nuôi con mới được hạn chế quyền thăm con của bên không trực tiếp nuôi con.

Để có thể thực hiện được quyền thăm con sau ly hôn khi bị cản trở người không trực tiếp nuôi con có thể thực hiện các việc sau:

Thứ nhất, thỏa thuận với bên trực tiếp nuôi con về việc thăm nom con là quyền và nghĩa vụ hợp pháp của mình.

Thứ hai, nếu không thể đạt được thỏa thuận thì cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có thể khởi kiện tới Cơ quan công an hoặc Ủy ban nhân dân để cơ quan có thẩm quyền xử phạt hành vi phạm trên.

Theo Điều 53 Nghị định 167/2013/NĐ/CP thì hành vi ngăn cản quyền thăm nom giữa cha mẹ và con bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

Thứ ba, nếu có căn cứ chứng minh người đang trực tiếp nuôi con không đủ điều kiện để trong nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người bị ngăn cản có thể yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con theo quy định tại Điều 84 Luật Hôn nhân gia đình 2014.

Ngoài ra Công ty Luật TNHH TGS còn tư vấn Thủ tục ly hôn đơn phươngTư vấn thủ tục ly hôn thuận tình. Mọi thông tin chi tiết bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn Ly hôn miễn phí 1900.8698.

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Web

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TƯ VẤN LY HÔN

 

tu van