Bỏ trốn cùng bạn gái dưới 16 tuổi có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Câu hỏi:

Tôi sinh năm 1999 và bạn gái sinh năm 2004. Do gia đình khó khăn ngăn cấm 2 tôi yêu nhau, nên bạn gái rủ tôi cùng bỏ trốn đi nơi khác, 2 người chúng tôi chưa từng quan hệ tình dục với nhau. Bạn gái hoàn toàn tự nguyện bỏ trốn theo tôi.

Vậy cho tôi hỏi trong trường hợp này tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không ? Trường hợp nếu gia đình bạn gái tôi tố kiện thì tôi có bị bắt và chịu trách nhiệm hình sự không ? Mong các luật sư giải đáp thắt mắc giúp tôi.

Tôi chân thành cảm ơn !

tu-van-24-7

Trả lời:

 

– Căn cứ pháp lí:

+ Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định về tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

+ Luật bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em 2004, cụ thể tại Điều 7 quy định về các hành vi bị nghiêm cấm

 

+ Nghị định 144/2013/NĐ-CP, Điều 23 vi phạm quy định về cấm dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em đi lang thang, lợi dụng trẻ em lang thang để trục lợi

 

Với cầu hỏi của bạn Công ty Luật TGS tư vấn cho bạn như sau:

 

Theo như bạn trình bày, người yêu bạn năm nay 14 tuổi , tức là vẫn được coi là trẻ em theo luật Hình sự. Cô gái đó rủ bạn đi bỏ trốn và tự nguyện đi theo bạn. Bạn vẫn chưa có hành vi quan hệ tình dục với cô gái này.

Như vậy, căn cứ vào Điều 145 BLHS 2015 đã nêu ở trên thì bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự với Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

Tuy không phải chịu trách nhiệm hình sự nhưng bạn vẫn sẽ phải bị xử phạt hành chính vì hành vi bỏ trốn cùng trẻ em dưới 16 tuổi . Cụ thể tại Điều 23 Nghị định 144 quy định:

– Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em bỏ nhà đi lang thang dưới mọi hình thức.

Mọi vấn đề thắc mắc liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật hình sự 1900.8698 để được Luật sư hỗ trợ và giải đáp chi tiết

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

tu van
  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web