Cháy nhà và lan sang nhà hàng xóm có phải bồi thường thiệt hại không?

Độc giả hỏi:

Chào Luật sư, Nhà hàng xóm tôi bán xăng PU không có giấy phép kinh doanh, khi mở bình xăng ra thì gần đó có ngọn lửa bùng lên làm cháy nhà và cháy 6 nhà xung quanh, gây  thiệt hại hơn 4 tỷ đồng trong đó có nhà tôi. Luật sư cho hỏi liệu tôi và các hộ xung quanh có được bồi thường không ? Mong Luật sư tư vấn giúp. Tôi xin chân thành cảm ơn !

Cháy nhà và lan sang nhà hàng xóm có phải bồi thường thiệt hại không?

Ý kiến tư vấn của luật sư:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 584 Bộ Luật dân sự 2015 thì nếu thiệt hại xảy ra do “sự kiện bất khả kháng (Khoản 1 Điều 156 Bộ luật dân sự 2015 quy định cụ thể về sự kiện bất khả khánghoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại hoặc các bên có thỏa thuận khác” thì người gây cháy sẽ không có trách nhiệm bồi thường thiệt hại. Nếu không thuộc những trường hợp trên thì người gây cháy vẫn phải có trách nhiệm bồi thường.

Theo thông tin dữ liệu bạn đưa ra thì “Nhà hàng xóm bán xăng PU không có giấy phép kinh doanh, khi mở bình xăng ra thì ngọn lửa bùng lên gây cháy 6 nhà thiệt hại hơn 4 tỷ đồng”.

⇒ Như vậy, trường hợp gấy cháy nhà này không phải do sự kiện bất khả kháng mà hoàn toàn là do nhà hàng xóm của bạn kinh doanh bán xăng nhưng không có giấy phép cũng như không có các thiết bị bảo đảm an toàn cháy nổ.

Đối chiếu theo quy định của Nghị định 08/2018/NĐ-CP về sửa đổi Nghị định liên quan đến điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc phạm vi quản lý nhà nước của Bộ Công thương và Nghị định 83/2014/NĐ-CP về kinh doanh xăng dầu thì có thể thấy rõ ràng họ có lỗi trong quá trình thực hiện hoạt động kinh doanh, hành vi này của họ đã gây ra thiệt hại do đó họ phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại.

Mọi vấn đề thắc mắc liên hệ tổng đài 1900.8698 để được Luật sư phụ trách sẽ hỗ trợ và tư vấn chi tiết

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

tu van
  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web