Chồng tự ý giữ con ở lại sau khi thăm nuôi thì phải làm thế nào?

Câu hỏi :

Con em được 2 tuổi tuổi. Khi ly hôn vợ em được tòa giao nuôi con, nhưng giờ em thấy con em được ông bà ngoại cho ra chỗ ghi lô đề của ông bà. Em thấy như thế sẽ gây ảnh hưởng xấu tới cháu nên khi đón con về chơi em tự ý giữ con ở lại luôn. Nay cô ấy kiện em thì em phải làm gì, em vẫn không muốn giao con và tự mình nuôi cháu thì phải làm sao? Em muốn giành quyền nuôi con thì phải làm thế nào ?

Luật sư tư vấn :

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi nhờ sự trợ giúp của công ty luật TGS.Đối với trường hợp của bạn sau khi nghiên cứu thì chúng tôi tư vấn ly hôn nhanh cho bạn theo quan điểm như sau :

Theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về quyền nuôi con sau khi ly hôn:

Điều 82.Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn :

+ Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

+ Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

+ Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.”

+ Như vậy thì theo quy định của pháp luật thì anh không được phép tự ý giữ con về nuôi.Và trường hợp này thì mẹ có quyền yêu cầu khởi kiện đòi anh trả con và anh buộc phải trả con

+ Nếu anh nhận thấy quá trình nuôi dưỡng con của vợ bạn có ảnh hưởng xấu tới con. Thì bạn có thể thông qua thủ tục tố tụng là khởi kiện tại tòa án có thẩm quyền – cụ thể là tòa án Nhân dân Quận/ Huyện nơi người trực tiếp nuôi con đang cư trú để yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi khi ly hôn, luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn :

1.Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2.Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

+ Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

+ Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3.Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4.Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5.Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con.

+ Người thân thích;

+ Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

+ Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

+ Hội liên hiệp phụ nữ.”

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng :

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc tự mình giải quyết thủ tục ly hôn cũng như làm hồ sơ ly hôn,thì hãy tham khảo ngay  dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốc và dịch vụ ly hôn nhanh của chúng tôi.

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TƯ VẤN LY HÔN

 

tu van
  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web