Có được bồi thường tuổi thanh xuân khi ly hôn?

Căn cứ pháp lý:

Luật Hôn nhân gia đình 2014;

Trên các diễn đàn mạng xã hội thời gian gần đây xuất hiện nhiều những bình luận, câu hỏi, ý kiến thảo luận về vấn đề “tuổi thanh xuân”, thậm chí nhiều trường hợp vợ, chồng ly hôn yêu cầu “đòi bồi thường tuổi thanh xuân”. Vậy dưới góc độ pháp luật yêu cầu “đòi bồi thường tuổi thanh xuân” được quy định như thế nào?

boi-thuong-thanh-xuan

Theo Luật Hôn nhân và gia đình 2014 và các văn bản pháp luật khác có liên quan đều không có quy định về “ tuổi thanh xuân ”“đền bù tuổi thanh xuân” nên không có căn cứ và cơ sơ pháp luật để giải quyết. Ngoài ra pháp luật cũng không có quy định về trường hợp khi ly hôn người chồng phải có nghĩa vụ bồi thường cho người vợ. 

Tuy nhiên, khi ly hôn vợ, chồng có thỏa thuận về việc chia tài sản, lúc này nếu vợ chồng có thỏa thuận về mức bồi thường tuổi thanh xuân thì tòa án sẽ tôn trọng sự thỏa thuận của các bên và chấp nhận tính hợp pháp của thỏa thuận này.

Nếu cả vợ và chồng không thỏa thuận được về việc chia tài sản thì Tòa án sẽ chia đôi tài sản theo quy định của pháp luật. Để đảm bảo quyền lợi của các bên trong việc tạo lập cuộc sống mới khi giải quyết ly hôn tòa án sẽ tính toán đến công sức đóng góp, duy trì cuộc sống hôn nhân, lỗi của các bên để chia tài sản chung của vợ chồng. Theo quy định tại khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các  yếu tố sau:

– Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

– Công sức đóng góp của vợ chồng;

– Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp đề các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

– Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Như vậy, khi giải quyết chia tài sản khi ly hôn, tòa án phải xem xét để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Căn cứ vào các quy định pháp luật trên không có đủ cơ sở để “đòi bồi thường tuổi thanh xuân”, nhưng khi yêu cầu tòa án giải quyết việc ly hôn, người có yêu cầu có thể cung cấp những chứng cứ chứng minh việc bên còn lại không chung thủy, không quan tâm chăm sóc con hoặc các chứng cứ chứng minh mình là người có công sức đóng góp nhiều hơn vào việc tạo lập, duy trì, phát triển khối tài sản chung của vợ chồng để yêu cầu tòa xem xét, quyết định phân chia tài sản, đảm bảo quyền và lợi ích chính đáng của mình và các con.

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Web

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TƯ VẤN LY HÔN

 

tu van