Khi nào vợ bán nhà mà không cần sự đồng ý của chồng?

Trong thời kỳ hôn nhân, hai vợ chồng tôi có mua một căn nhà. Sau một thời gian, do có việc riêng phải xử lý mà tôi đã quyết định sẽ bán căn nhà đó đi nhưng không muốn cho chồng tôi biết.

Vậy xin hỏi Luật sư: Tôi có thể tự mình bán căn nhà đó mà không cần sự đồng ý của chồng được hay không? Và những trường hợp nào mà tôi bán nhà mà không cần sự đồng ý của chồng?

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn – Giám đốc Công ty Luật TNHH TGS, thuộc Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội:

Để xác định một người có quyền mang tài sản ra rao bán, tặng cho hay không trước hết phải làm rõ được quyền sở hữu của người đó đối với tài sản.

Tài sản chung của vợ chồng bao gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung (quy định tại Khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình). Trong trường hợp trên, căn nhà được mua sau thời kỳ hôn nhân do vậy nó sẽ được coi là tài sản chung của vợ chồng.

Theo quy định tại Điều 35 Luật hôn nhân & gia đình, thì quyền định đoạt tài sản chung sẽ do vợ chồng thỏa thuận. Điều này đồng nghĩa với việc căn nhà sẽ được bán khi có sự đồng ý của cả hai vợ chồng. Bạn có thể tự mình bán căn nhà mà không có sự đồng ý của chồng nếu giữa hai vợ chồng có thỏa thuận rằng bạn có toàn quyền định đoạt đối với ngôi nhà đó hoặc bạn phải chứng minh được ngôi nhà đó là tài sản riêng của bạn ( có thể là bạn mua trong thời kỳ hôn nhân nhưng bằng tài sản riêng của bạn).

Về vấn đề khi nào thì có quyền bán căn nhà có được trong thời kỳ hôn nhân mà không cần sự đồng ý của chồng thì trước hết bạn phải xác lập được quyền sở hữu riêng đối với căn nhà đó, bởi quyền sở hữu bao gồm quyền chiếm hữu, sử dụng và định đoạt tài sản của chủ sở hữu ( theo Điều 158 Bộ luật dân sự 2015).

Việc xác định căn nhà là tài sản riêng, theo Điều 43 Luật hôn nhân & gia đình 2014 có quy định:

“1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.”

Theo đó, căn nhà sẽ được coi là tài sản riêng của vợ và có toàn quyền định đoạt mà không cần có sự đồng ý của chồng khi bán nếu căn nhà đó thuộc 1 trong những trường hợp được quy định như điều luật trên.

Ngoài ra, hai vợ chồng có thể lựa chọn chế độ tài sản theo thỏa thuận. Bản thỏa thuận sẽ xác định tài sản chung, tài sản riêng của vợ,chồng; quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng đối với các tài sản chung, tài sản riêng đó…., từ đó mà xác định được quyền sở hữu riêng của mình đối với các tài sản khác nhau. Thỏa thuận này phải được lập trước khi kết hôn, bằng hình thức văn bản có công chứng chứng thực (căn cứ theo Điều 47 Luật hôn nhân & gia đình)

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TƯ VẤN LY HÔN

 

call-to-like

Đội ngũ luật sư đất đai – Hãng Luật TGS LAWFIRM

 

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – GĐ Hãng Luật TGS

Ông là một luật sư giỏi có nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực đất đai. Luật sư đã tham gia tranh tụng nhiều vụ án tranh chấp đất đai, vụ án hình sự, kinh tế, thương mại,.. trên toàn quốc.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Phó Giám Đốc Hãng Luật TGS

Thạc sĩ, Luật sư Nguyễn Đức Hùng là một luật sư giỏi, đã từng công tác tại Công ty Luật TNHH NHB và nhiều công ty luật có thương hiệu khác, với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Đất đai, hình sự, dân sự.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Luật sư Hãng Luật TGS

Luật sư Đức Hùng từng công tác tại nhiều tổ chức hành nghề luật sư uy tín, có nhiều năm kinh nghiệm hoạt động trong lĩnh vực tranh tụng hình sự, đất đai, tranh chấp dân sự, hôn nhân gia đình.

 

Luật sư Hà Huy Sơn – Luật sư Hãng Luật TGS

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực hình sự. Với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Hình Sự, luật sư Hà Huy Sơn đã gây dựng được cho mình thương hiệu riêng và sự uy tín vững chắc đối với khách hàng.

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 024.6682.8986
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 024.6682.8986. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!