Ai có quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

Câu hỏi:

Tôi và chồng tôi cưới nhau đến nay được hai năm, chúng tôi sống chung với mẹ chồng. Bà ấy không ưa tôi, thuờng xuyên chửi tôi, tôi làm gì bà cũng không vừa lòng. Còn thường xuyên xui chồng tôi ly hôn với tôi rồi cưới đứa khác, nhưng chồng tôi không đồng ý vì chúng tôi không có mâu thuẫn gì. Khoảng 3 tháng trở lại đây, bà ngày càng gay gắt ép vợ chồng tôi ly hôn và còn nói nếu chồng tôi không làm đơn ly hôn thì bà sẽ làm giúp. Tôi muốn hỏi Luật sư, nếu mẹ chồng tôi thật sự làm như vậy thì Tòa án có thụ lý buộc chúng tôi ly hôn hay không?  Ai có quyền yêu cầu giải quyết ly hôn.

ai có quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về Công ty Luật TGS, Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn:

“1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

Theo đó, cha mẹ, người thân thích khác chỉ có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ/chồng bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

Nếu chồng bạn không thuộc một trong các trường hợp trên, vợ chồng bạn không có mâu thuẫn gì thì hành vi của mẹ chồng bạn là trái pháp luật, vi phạm Điều 5 về bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình. Ngoài ra, theo quy định tại Điều 15 Nghị định số 110/2009/NĐ-CP ngày 10/12/2009 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống bạo lực gia đình, người có hành vi cưỡng ép người khác kết hôn, ly hôn, tảo hôn bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần hoặc bằng thủ đoạn khác sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đến 300.000 đồng.

Như vậy, trong trường hợp của bạn mẹ chồng bạn không có quyền yêu cầu hai bạn ly hôn, khi nộp đơn lên Tòa án sẽ không thụ lý giải quyết, hôn nhân của các bạn vẫn được bảo vệ. Nhưng để cuộc hôn nhân được viên mãn hạnh phúc, vợ chồng bạn và mẹ chồng nên ngồi lại với nhau để giải quyết các mâu thuẫn, tránh tình trạng gia đình không hài hòa tiếp tục xảy ra.

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài tư vấn miễn phí 1900.8698 để được hỗ trợ

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TƯ VẤN LY HÔN

 

tu van
  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web