Quy định về phân chia tài sản trong trường hợp vợ bỏ nhà đi

Câu hỏi độc giả

Hai vợ chồng tôi sinh được 2 bé, bé lớn năm nay 10 tuổi, bé nhỏ năm nay 7 tuổi. Tuy nhiên vì vấn đề giữa tôi và gia đình bên vợ nên vợ chồng tôi thường xuyên cãi nhau và đã nhiều lần vợ tôi bỏ đi.Vì thương con còn nhỏ nên tôi đã nhiều lần xin vợ trở về để cùng nuôi dạy hai con.Đỉnh điểm là cách đây ba năm ,vợ tôi bỏ nhà đi đến nay vẫn chưa thấy về.Tôi đã hỏi họ hàng người quen nhưng không ai biết thông tin vợ tôi đang ở đâu. Vậy tôi xin hỏi luật sư nếu tôi tiến hành thủ tục ly đơn phương,Tôi và vợ sẽ phân chia tài sản như thế nào? Quyền nuôi con như thế nào?

phan chia tai san khi vo bo di

Công ty luật TGS xin trả lời về trường hợp của bạn như sau:

Thứ nhất:Về vấn đề tài sản phát sinh khi vợ bạn bỏ đi.

Vì vợ chồng bạn đang trong thời kỳ hôn nhân nên đây là tài sản chung của vợ chồng. Trừ trường hợp tài sản phát sinh trong thời điểm này là tài sản riêng của bạn như: Tài sản mà bạn có trước khi kết hôn; Tài sản bạn được thừa kế riêng, tặng cho riêng;…

Theo quy định của pháp luật, tài sản chung của vợ chồng là tài sản phát sinh trong thời kỳ hôn nhân, bao gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân; trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ, chồng có thỏa thuận đó là tài sản chung…

Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

Như vậy, có hai trường hợp:

  • Dù vợ bạn bỏ đi nhưng hai bạn vẫn đang trong thời kỳ hôn nhân, tài sản phát sinh trong thời điểm này là tài sản chung của vợ chồng bạn, khi ly hôn tài sản này được vợ chồng tự thỏa thuận chia hoặc Tòa án xem xét quyết định chia đôi;
  • Nếu tài sản phát sinh trong khoảng thời gian này là tài sản riêng của bạn, khi ly hôn tài sản này vẫn sẽ là của bạn mà không phải chia cho vợ.

Thứ hai;Về vấn đề quyền nuôi con sau khi ly hôn thì theo quy định Luật hôn nhân và gia đình 2014:

“Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

  1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
  2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
  3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Cả hai bé nhà bạn đủ 7 tuổi trở lên thì quyền nuôi con sau khi ly hôn sẽ được Tòa án quyết định căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con và nguyện vọng của con bạn muốn sống với cha hay mẹ.

Trên đây là một số tư vấn của chúng tôi về trường hợp có vấn đề gì cần giải đáp xin liên hệ trực tiếp đến sổ điện thoại tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.8696 để được giải đáp.

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TƯ VẤN LY HÔN

 

call-to-like

Đội ngũ luật sư đất đai – Hãng Luật TGS LAWFIRM

 

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – GĐ Hãng Luật TGS

Ông là một luật sư giỏi có nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực đất đai. Luật sư đã tham gia tranh tụng nhiều vụ án tranh chấp đất đai, vụ án hình sự, kinh tế, thương mại,.. trên toàn quốc.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Phó Giám Đốc Hãng Luật TGS

Thạc sĩ, Luật sư Nguyễn Đức Hùng là một luật sư giỏi, đã từng công tác tại Công ty Luật TNHH NHB và nhiều công ty luật có thương hiệu khác, với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Đất đai, hình sự, dân sự.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Luật sư Hãng Luật TGS

Luật sư Đức Hùng từng công tác tại nhiều tổ chức hành nghề luật sư uy tín, có nhiều năm kinh nghiệm hoạt động trong lĩnh vực tranh tụng hình sự, đất đai, tranh chấp dân sự, hôn nhân gia đình.

 

Luật sư Hà Huy Sơn – Luật sư Hãng Luật TGS

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực hình sự. Với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Hình Sự, luật sư Hà Huy Sơn đã gây dựng được cho mình thương hiệu riêng và sự uy tín vững chắc đối với khách hàng.

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 024.6682.8986
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 024.6682.8986. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!