Thay đổi họ cho con sau ly hôn
Thay đổi họ cho con sau ly hôn

Có được thay đổi họ cho con sau ly hôn không ?

Câu hỏi: Cho mình hỏi chút với ạ. Chẳng là mình đang làm thủ tuc ly hôn mà sau khi ly hôn mình muốn thay đổi họ cho con mình sang họ mình liệu có làm được không ạ? Nếu có thủ tục như thế nào?

Khi nào được thay đổi họ cho con sau ly hôn ?

Tại Khoản 1 và khoản 2 Điều 27 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;” và “Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.”

Ngoài ra, trong trường hợp con chưa thành niên thì theo Khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP có quy định rằng:

1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.”

Như vậy, việc đổi họ cho con không chỉ cần sự đồng ý của cháu bé (trong trường hợp cháu bé từ 09 tuổi trở lên) thì cũng cần có sự đồng ý của cả bố và mẹ của cháu bé. Vì bản chất khi hai vợ chồng ly hôn chỉ làm chấm dứt quan hệ vợ chồng chứ không làm chấm dứt quan hệ cha/mẹ con. Do đó, nếu bố cháu bé không đồng ý thì không thể thay đổi hộ cho cháu bé được.

Trong trường hợp bố cháu đồng ý cho cháu đổi sang họ mẹ thì làm thủ tục theo quy định.

Thủ tục thay đổi họ cho con sau ly hôn

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ thay đổi họ cho con gồm:

– Tờ khai đăng ký việc thay đổi hộ tịch, trong đó thể hiên sự đồng ý của vợ, chồng về việc thay đổi họ cho con;

– Bản chính giấy khai sinh của con;

– Các giấy tờ khác làm căn cứ cho việc đổi họ: sổ hộ khẩu, CCCD/CMND,…

Bước 2: Nộp hồ sơ yêu cầu

Cha hoặc mẹ có yêu cầu đổi họ cho con nộp 01 bộ hồ sơ tại UBND cấp xã nơi đăng ký thường trú.

Bước 3: Quy trình giải quyết

Nếu thấy việc đổi họ cho con của người có yêu cầu là có cơ sở, phù hợp với quy định, công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch cùng người yêu cầu đăng ký đổi họ cho con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch UBND cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Ngoài ra, trường hợp đăng ký thay đổi họ cho con không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì UBND cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến UBND nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch.

Thời hạn giải quyết là 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ. Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn tối đa là 06 ngày.

Lệ phí thay đổi, cải chính hộ tịch tại UBND cấp xã hiện nay do các địa phương tự quy định.

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TƯ VẤN LY HÔN

 

call-to-like

Đội ngũ luật sư đất đai – Hãng Luật TGS LAWFIRM

lstuan

 

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – Giám Đốc Công ty Luật TGS

Ông là một luật sư giỏi có nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực đất đai. Luật sư đã tham gia tranh tụng nhiều vụ án tranh chấp đất đai, vụ án hình sự, kinh tế, thương mại,.. trên toàn quốc.

lshunga

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Phó Giám Đốc Công ty Luật TGS

Thạc sĩ, Luật sư Nguyễn Đức Hùng là một luật sư giỏi, đã từng công tác tại Công ty Luật TNHH NHB và nhiều công ty luật có thương hiệu khác, với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Đất đai, hình sự, dân sự.

lshungb

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Luật sư Công ty Luật TGS

Luật sư Đức Hùng từng công tác tại nhiều tổ chức hành nghề luật sư uy tín, có nhiều năm kinh nghiệm hoạt động trong lĩnh vực tranh tụng hình sự, đất đai, tranh chấp dân sự, hôn nhân gia đình.

lsson

 

Luật sư Hà Huy Sơn – Luật sư Công ty Luật TGS

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực hình sự. Với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Hình Sự, luật sư Hà Huy Sơn đã gây dựng được cho mình thương hiệu riêng và sự uy tín vững chắc đối với khách hàng.

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 10, ngõ 76 Duy Tân, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội.
  • Điện thoại: 0984.769.278
  • Email: contact.tgslaw@gmail.com
  • Hotline: 0985.928.544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!