Thầy giáo nhắn tin gạ tình nữ sinh lớp 10 – Quan điểm của Luật sư Nguyễn Văn Tuấn

Thời gian vừa qua, trên một số báo đưa thông tin một tuần nay trên địa bàn tỉnh Thái Bình rộ lên nhiều tin đồn. Trên mạng xã hội xuất hiện nhiều tin nhắn của 1 thầy giáo chủ nhiệm lớp 10 trường PTTH Chuyên Thái Bình. Nhắn tin gạ tình nữ sinh, khiến cho dân mạng sôi sục và người dân phẫn nộ. Theo như thông tin chia sẻ thì thầy giáo kia đã ngoài 40 tuổi. Chủ nhiệm lớp của chính em nữ sinh trong câu chuyện, đã có gia đình và công tác lâu năm ở trường chuyên của tỉnh Thái Bình.

Trong những hình ảnh chụp lại tin nhắn giữa hai bên, có những tin nhắn như “Muốn em quyện vào thầy khi ở bên nhau”, “Chờ mai kia còn lấy sức tận hưởng”, “Nhớ đến cồn cào”… xuất hiện dày đặc trong nhiều ngày với những nội dung “gợi” tình như trên.

thầy giáo gạ tình nữ sinh

 

Trong trường hợp này, thầy giáo nhắn tinh gạ tình với học sinh vi phạm về tội gì? Có bị khởi tố hình sự hay không? Hình phạt cụ thể như thế nào?

Trước hết “gạ tình” hay còn được gọi là “quấy rối tình dục” được hiểu là những hành vi, cử chỉ, cách cư xử hướng vào sự khác biệt giới tính, với ý đồ không lành mạnh. Tuy nhiên hiện nay, trong Bộ luật hình sự cũng như trong các văn bản pháp luật khác của Việt Nam chưa hề có định nghĩa chính xác thế nào là “quấy rối tình dục”. Thậm chí hành vi quấy rối tình dục còn bị pháp luật bỏ qua bởi “chưa gây hậu quả nghiêm trọng”, chỉ được đánh giá một cách giản đơn là “thiếu văn hóa”,… và tìm cách lảng tránh nó. Chính vì chưa coi “quấy rối tình dục” là một hành vi phạm pháp, cho nên pháp luật Việt Nam còn chưa luật hóa và chưa chấp nhận các vụ kiện tụng liên quan đến quấy rối tình dục.  

Nhưng chúng ta có thể qua các biểu hiện của hành vi quấy rối tình dục, đối chiếu, vận dụng các điều khoản tương tự trong Bộ luật hình sự để xử lý.

Theo quy định tại Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định:

Điều 146. Tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi

  1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà có hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi không nhằm mục đích giao cấu hoặc không nhằm thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
  2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
  3. a) Phạm tội có tổ chức;
  4. b) Phạm tội 02 lần trở lên;
  5. c) Đối với 02 người trở lên;
  6. d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

đ) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

  1. e) Tái phạm nguy hi
  2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 12 năm:
  3. a) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;
  4. b) Làm nạn nhân tự sát.
  5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

tin-nhan-ga-tinh

Theo quan điểm của Luật sư Nguyễn Văn Tuấn (Giám Đốc – Công ty Luật TGS, thuộc Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội) đưa ra nhận định: “Trong trường hợp này, chúng ta cần phải xem xét, điều tra thật cẩn thận vì vụ việc liên quan đến danh dự, đạo đức người thầy và trò. Xét về mặt đạo đức thì chỉ dựa vào những tin nhắn trên, chúng ta thấy rõ ràng việc thầy giáo đã vi phạm nghiêm trọng đạo đức của người làm thầy khi đã dùng lời lẽ có tính chất “gợi” tình, gửi cho chính người học trò của mình. Nếu trong quá trình điều tra, cơ quan điều tra phát hiện ra được những tình tiết khác, hoặc phát hiện người thầy có những hành vi khác mang tính chất dâm ô học sinh. Đồng thời tại thời thực hiện hành vi, em học sinh chưa đủ 16 tuổi thì rất có thể người thầy sẽ bị xử lý theo Điều 146 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017.

Tuy nhiên điều này khá mong manh, bởi hành vi “dâm ô” tại Điều 146 BLHS này chỉ được quy định đối người dưới 16 tuổi, nếu “quấy rối tình dục” với người từ 16 tuổi trở lên thì không bị xử lý. Đây là một thực tế rất cần được xem xét lại, bởi nếu không có một tội danh cụ thể cho hành vi này sẽ rất khó xử lý một cách nghiêm minh.”.

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

tu van
  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web