Cố ý lây nhiễm HIV cho người khác có thể phải chịu trách nhiệm hình sự?

Câu hỏi

Tôi có quen một cô gái, không phát sinh quan hệ tình cảm mà hai bên chỉ đến với nhau về nhu cầu sinh lý. Tôi biết ngoài tôi ra cô ấy còn quan hệ với rất nhiều người đàn ông khác. Cho đến thời điểm công ty khám sức khỏe, tôi mới biết mình bị nhiễm HIV. Bản thân tôi không hề chơi bời hút chích gì, cũng chỉ phát sinh quan hệ với cô ấy. Sau này trong một lần tình cờ đọc trộm tin nhắn điện thoại, tôi mới biết cô ta biết rõ bản thân bị HIV do lây từ người yêu cũ, nhưng cố ý đi lây lan cho người khác vì hận. Luật sư có thể tư vấn cho tôi liệu tôi có thể yêu cầu cô ta bồi thường được không? Với hành vi này cô ta có thể bị pháp luật xử lý không?

tội lây truyền HIV cho người khác

Luật sư TGS LAW trả lời như sau

Cảm ơn câu hỏi bạn đã gửi đến cho chúng tôi!

Trước hết chúng tôi rất thông cảm với tình cảnh của bạn bây giờ, khi biết bản thân mắc phải căn bệnh thế kỷ như thế. Trong trường hợp này, rõ ràng bạn có bằng chứng người phụ nữ này biết bản thân bị nhiễm HIV nhưng vẫn có hành vi cố ý lây lan cho người khác. Theo quy định của Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017, cụ thể:

Điều 148. Tội lây truyền HIV cho người khác

  1. Người nào biết mình bị nhiễm HIV mà cố ý lây truyền HIV cho người khác, trừ trường hợp nạn nhân đã biết về tình trạng nhiễm HIV của người bị HIV và tự nguyện quan hệ tình dục, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm.
  2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
  3. a) Đối với 02 người trở lên;
  4. b) Đối với người dưới 18 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 145 của Bộ luật này;
  5. c) Đối với phụ nữ mà biết là có thai;
  6. d) Đối với thầy thuốc hoặc nhân viên y tế trực tiếp chữa bệnh cho mình;

đ) Đối với người đang  thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.”

Mà ngoài bạn ra thì cô gái này còn đang  duy trì quan hệ với nhiều người khác nữa, đây thuộc vào tình tiết tăng nặng ở khoản 2, Điều 148 Bộ luật hình sự. Cụ thể người nào biết mình bị nhiễm HIV mà cố ý lây truyền HIV cho người khác, trừ trường hợp người người đó đã biết và tự nguyện quan hệ tình dục,  thì bị phạt tù từ 1 năm đến 3 năm. Với tình tiết tăng nặng quan hệ với 2 người trở lên thì sẽ phải chịu mức phạt từ 3 năm đến 7 năm tù. Như vậy bạn hoàn toàn có thể làm đơn tố cáo hành vi của cô gái này tới cơ quan công an có thẩm quyền để đảm bảo tốt nhất quyền lợi của bản thân.

Trên đây là quan điểm của Luật sư TGS. Nếu còn có vấn đề chưa rõ Hãy gọi ngay: 1900.8698 để được tư vấn trực tuyến qua tổng đài tư vấn miễn phí Hoặc truy cập Website: https://tgslaw.vn/van-phong-luat-su-uy-tin-tai-ha-noi.html

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

tu van
  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web