Tranh chấp tài sản và quyền nuôi con khi ly hôn

Chào luật sư!

Tôi và anh A cưới nhau có đăng ký kết hôn năm 2010, cả hai vợ chồng đều có việc làm và thu nhập ổn định. Trước khi cưới, anh A được cha mẹ tặng cho riêng 1 căn nhà đứng tên anh A. Sau khi cưới hai vợ chồng sống tại căn nhà này. Một thời gian sau, do căn nhà đã xuống cấp, hai vợ chồng đã cố gắng dành dụm tiền để sửa sang, nâng cấp lại với tổng chi phí 500.000.000 đ.

Sau 7 năm chung sống, hai vợ chồng đã sinh được 2 con, con gái lớn 5 tuổi, bé trai sau 18 tháng tuổi. Do bất dồng trong sinh hoạt và mâu thuẫn trong việc chăm sóc, giáo dục con, tôi và anh A thống nhất ra toà ly hôn. Tại toà, hai vợ chồng đồng ý ly hôn. Trong việc giải quyết tài sản khi ly hôn, về căn nhà vợ chồng đang ở thì anh A cho rằng đó là căn nhà bố mẹ cho riêng nên hoàn toàn thuộc quyền của anh, tôi không có quyền lợi gì cả.

Về con cái anh A yêu cầu được nuôi bé trai 18 tháng tuổi với lý do con trai phải theo cha, tôi không đồng ý với yêu cầu của anh A và yêu cầu Tòa giải quyết theo quy định của pháp luật. Theo luật sư, yêu cầu của anh A  tại tòa có cơ sở pháp lý không? Vì sao?. Như vậy, trường hợp tranh chấp tài sản và quyền nuôi con của 2 người chúng tôi như thế nào? Rất mong luật sư giải đáp thắc mắc!

tài sản và quyền nuôi con 1

Luật sư tư vấn về vấn đề tranh chấp tài sản và quyền nuôi con sau khi ly hôn

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về Công ty Luật TGS.

Trước tiên về phần căn nhà, anh A cho rằng đó là tài sản bố mẹ để lại nên không chia tài sản này. Nếu anh A không muốn chia tài sản này thì anh ta phải chứng minh được tài sản này là do bố mẹ tặng cho trước thời kỳ hôn nhân. Nếu anh A chứng minh được thì trường hợp của anh chị là chia tài sản có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung. Nếu chị yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

Như vậy, sau khi kết hôn hai người có tu sửa laị căn nhà và tốn khoảng 500 triệu, đây là tiền dành dụm của cả hai người nên nếu chị muốn chia tài sản là căn nhà thì chị cần chứng minh (giấy tờ chứng minh) được rằng đã cùng anh A sửa chữa căn nhà tổng chi phí là 500 triệu.

Về vấn đề chanh chấp nuôi con, anh A Về con cái anh A yêu cầu được nuôi bé trai 18 tháng tuổi với lý do con trai phải theo cha. Nhưng theo quy định tại khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

 Như vậy: đứa con 18 tháng tuổi sẽ do mẹ chăm sóc nuôi dưỡng trừ trường hợp người mẹ  không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con

Mọi thắc mắc về vấn đề tranh chấp tài sản và quyền nuôi con, xin vui lòng gọi qua số điện thoại: 1900.8698 để được giải đáp từ chúng tôi. 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TƯ VẤN LY HÔN

 

tu van
  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web