Tư vấn bồi thường thiệt hại do chuẩn đoán sai kết quả bệnh án

Nội dung vụ việc:

Tôi muốn khởi kiện 1 phòng khám tư nhân đã chuẩn đoán bệnh sai 2 lần, gây nguy hiểm đến sức khỏe và cơ hội sống của bệnh nhân như sau:

Lần kết luận 1: Niệu quản bình thường, không có sỏi. Ngay sau đó Khoa khám bệnh Bệnh viện Bạch Mai kết luận có sỏi 1mm.

Lần kết luận 2: Có khối u gan KT 29x32mm là u máu lành. Kê đơn điều trị là thuốc thảo dược Diệp Hạ Châu và Vitamin B1. Nhưng sau 40 ngày khối u tăng lên 48x64mm. Chuyên khoa ung bướu kết luận là ung thư biểu mô tế bào gan nguyên phát. Số tiền chi phí cho việc điều trị lên đến hàng trăm triệu, hiện bệnh tình đang chuyển sang giai đoạn xấu.

Tôi đã liên hệ phản ánh với bác sĩ đã ký vào 2 kết luận bệnh ký sai nêu trên nhưng ông ta không có ý kiến phản hồi và không nhận trách nhiệm gì về hậu quả chuyên môn.

Tôi phải làm đơn đến cơ quan y tế hay Tòa án? Và đề nghị giải quyết theo quy định nào?

xac-dinh-muc-boi-thuong-xam-pham-ban-quyen-tac-gia

Ý kiến tư vấn:

Theo Điều 76 và Điều 77 Luật khám chữa bệnh 2009 quy định về trách nhiệm và mức bồi thường thiệt của y, bác sĩ trong khám bệnh, chữa bệnh như sau:

Điều 76. Trách nhiệm của người hành nghề, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khi xảy ra tai biến trong khám bệnh, chữa bệnh

  1. Trường hợp xảy ra sai sót chuyên môn kỹ thuật gây ra tai biến cho người bệnh hoặc trong trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều 73 của Luật này, doanh nghiệp bảo hiểm mà cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã mua bảo hiểm có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho người bệnh theo hợp đồng bảo hiểm đã ký với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó.

Trường hợp cơ sở khám bệnh, chữa bệnh chưa mua bảo hiểm theo quy định tại khoản 1 Điều 78 của Luật này thì phải tự bồi thường thiệt hại cho người bệnh theo quy định của pháp luật.

  1. Ngoài việc bồi thường theo quy định tại khoản 1 Điều này, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và người hành nghề có sai sót chuyên môn kỹ thuật gây ra tai biến cho người bệnh phải chịu các trách nhiệm pháp lý khác theo quy định của pháp luật.
  2. Trường hợp xảy ra tai biến trong khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 73 của Luật này thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và người hành nghề không phải bồi thường thiệt hại.

Điều 77. Xác định mức bồi thường thiệt hại do sai sót chuyên môn kỹ thuật gây ra tai biến trong khám bệnh, chữa bệnh

Việc xác định mức bồi thường thiệt hại trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 76 của Luật này được thực hiện theo quy định của pháp luật.

Như vậy, y, bác sĩ gây ra tai biến trong trường hợp sai sót chuyên môn kỹ thuật phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho người bệnh.

Ngoài ra, trường hợp xảy ra sai sót chuyên môn kỹ thuật gây ra tai biến cho người bệnh thì ngoài trách nhiệm bồi thường theo quy định, y, bác sĩ có sai sót chuyên môn kỹ thuật gây ra tai biến cho người bệnh có thể phải chịu trách nhiệm hành chính hoặc trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 315 Bộ Luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 với mức phạt cao nhất lên đến 15 năm tù, ngoài ra người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 50 triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Căn cứ vào những quy định trên đây, có đủ căn cứ để yêu cầu cơ sở khám chữa bệnh thực hiện việc bồi thường hợp lý do hành vi gây thiệt hại về sức khỏe. Nếu không thực hiện bồi thường thiệt hại theo quy định nêu trên thì có thể làm đơn khời kiện gửi đến Tòa án cấp huyện nơi cơ sở khám chữa bệnh có trụ sở để được bảo vệ quyền và lợi ích chính đáng.

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Web
tu van