Được quan hệ tình dục với người bao nhiêu tuổi?

Hiện nay, việc chất lượng cuộc sống ngày được gia tăng cùng với đó là sự bùng nổ của mạng xã hội khiến giới trẻ tiếp cận với nhiều thông tin, bên cạnh những thông tin tốt thì còn có cả những nguồn tin xấu khiến những người trẻ có suy nghĩ lệch lạc. Một trong những vấn đề nóng hổi là vấn đề giáo dục giới tính, việc tiếp xúc với nhiều nguồn tin cùng với việc không biết chắt lọc khiến giới trẻ có suy nghĩ sai lầm về giáo dục giới tính và hiện tượng quan hệ tình dục trước tuổi pháp luật quy định xảy ra ngày một gia tăng. Trong bài viết này, TGSLAW sẽ giới thiệu cho các bạn độ tuổi được phép quan hệ tình dục theo quy định của pháp luật.

Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục

Những người quan hệ tình dục trước tuổi là những người chưa đủ khả năng phát triển về mặt tâm sinh lý và nhận thức, do đó việc quan hệ có thể sẽ mang lại hậu quả đáng tiếc cho họ về lâu về dài. Để bảo vệ những người này, thì Luật trẻ em đã quy định “Trẻ em là người dưới 16 tuổi” và có những chính sách riêng để bảo vệ đối tượng này trong đó có các quy định tại bộ luật hình sự như sau:

Theo quy định tại Bộ luật hình sự, thì việc giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự quy định cụ thể tại Điều 145 Bộ luật hình sự. Trách nhiệm hình sự của tội này ở khung nhẹ nhất là 01 năm đến 05 năm, khung hình phạt nặng nhất là phạt tù từ 07 năm đến 15 năm. Tuy nhiên, người phạm tội này phải đủ 18 tuổi trở lên thì mới bị truy cứu trách nhiệm về tội này.

Ngoài tội “giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi” như trên. Nếu hành vi của người phạm tội có tính chất nguy hiểm hơn như hiếp dâm, cưỡng dâm thì hoàn toàn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về các tội này.

Tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, quy định tại Điều 144 Bộ luật hình sự, người nào dùng mọi thủ đoạn khiến người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi đang ở trong tình trạng lệ thuộc mình hoặc trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu hoặc miễn cưỡng thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác thì phải chịu trách nhiệm hình sự, khung hình phạt nhẹ nhất của tội này là phạt tù từ 05 đến 10 năm, khung hình phạt nặng nhất là phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân.

Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi, quy định tại Điều 142 Bộ luật hình sự, người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ hoặc người nào giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội này. Khung hình phạt nhẹ nhất là phạt tù từ 07 năm đến 15 năm, khung hình phạt cao nhất là phạt tù 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình.

Về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự đối với những người phạm tội trên quy định tại Điều 12 Bộ luật hình sự. Theo đó, người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác, như vậy theo quy định tại Điều 145 thì người phạm tội “giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi” phải đủ 18 tuổi. Đối với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi (Điều 142) và tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi nếu tối phạm là rất nghiêm trọng và đặc biệt nghiêm trọng. Tội phạm rất nghiêm trọng là tội phạm lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt từ trên 07 năm tù đến 15 năm tù, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng là tội phạm mức cao nhất của khung hình là từ trên 15 năm tù đến 20 năm tù, tù chung thân hoặc tử hình.

Như vậy, theo các quy định đã phân tích trên, thì người nào đủ 18 tuổi mà giao cấu với người từ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì phải chịu trách nhiệm hình sự bất kể người đó đồng ý hay không. Nếu người phạm tội dùng các thủ đoạn khiến nạn nhân không thể chống cự hoặc miễn cưỡng giao cấu thì sẽ phải chịu trách nhiệm về tội hiếp dâm hoặc cưỡng dâm. Trong trường hợp giao cấu với người dưới 13 tuổi sẽ phạm tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi nếu người phạm tội từ 16 tuổi trở lên hoặc từ 14 đến dưới 16 tuổi nhưng phạm tội trất nghiêm trọng, đặc biệt nghiêm trọng.

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Web
tu van