Giấy chứng nhận hộ kinh doanh cá thể có thể tự hủy được không?

Câu hỏi

Hiện tôi có một số thắc mắc về việc hủy giấy chứng nhận hộ kinh doanh cá thể. Giấy chứng nhận hộ kinh doanh cá thể có thể tự hủy được không? Nếu không được thì thủ tục như thế nào, tôi có thể làm giấy ủy quyền cho người khác đi thay tôi hủy thủ tục này được không?

Trả lời

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho công ty Luật TGS, sau khi nghiên cứu kỹ câu hỏi của bạn, đội ngũ luật sư chúng tôi xin trả lời và tư vấn cho bạn cụ thể như sau:

giấy chứng nhận hộ kinh doanh cá thể

Theo Điều 77 Nghị định 78/2015/NĐ-CP như sau:

“Khi chấm dứt hoạt động kinh doanh, hộ kinh doanh phải gửi Thông báo về việc chấm dứt hoạt động và nộp lại bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký, đồng thời thanh toán đầy đủ các khoản nợ, gồm cả nợ thuế và nghĩa vụ tài chính chưa thực hiện.”

Như vậy, giấy phép kinh doanh của hộ kinh doanh cá thể không thể tự hủy được mà phải thực hiện theo trình tự và thủ tục như sau:

1. Hồ sơ xin giải thể hộ kinh doanh gồm các loại giấy tờ sau:

– Bản thông báo chấm dựt hoạt động của hộ kinh doanh

– Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh 

– Xác nhận thanh toán đầy đủ các khoản nợ (gồm cả nợ thuế và nghĩa vụ tài chính chưa thực hiện) của Chi cục Thuế

ĐĂNG KÝ NHẬN BẢNG GIÁ ƯU ĐÃI

– Sau khi kiểm tra đầy đủ tính hợp pháp của hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh sẽ ra quyết định thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh, đồng thời thông báo với các cơ quan nhà nước có thẩm quyền để xử lý theo quy định của pháp luật hộ kinh doanh chính thức chấm dứt hoạt động.

2. Trình tự xin giải thể hộ kinh doanh

– Công dân chuẩn bị đầy đủ hồ sơ theo quy định của pháp luật. 

– Công dân nộp hồ sơ tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả thuộc Văn phòng HĐND và UBND cấp huyện

– Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả thuộc Văn phòng HĐND và UBND cấp huyện tiếp nhận hồ sơ và chuyển phòng Tài chính – Kế hoạch thuộc UBND cấp huyện kiểm tra, ký giấy chứng nhận.

– Công dân nhận kết quả tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả thuộc Văn phòng HĐND và UBND cấp huyện

Về việc ủy quyền tiến hành thủ tục chấm dứt hoạt động của hộ kinh doanh:

Bạn hoàn toàn có thể ủy quyền cho cá nhân khác nhân danh hộ kinh doanh của bạn thực hiện thủ tục này. Việc ủy quyền được thực hiện theo quy định tại Bộ luật dân sự 2015.

Điều 138 BLDS quy định: Cá nhân, người đại diện theo pháp luật của pháp nhân có thể ủy quyền cho người khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự

Bên cạnh đó, Điều 562 BLDS cũng quy định về hợp đồng ủy quyền như sau:

“Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.”

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Web
tu van