Ly hôn đơn phương và quy định phân chia tài sản khi ly hôn

Câu hỏi :

Vợ chồng tôi kết hôn đã được 15 năm. Trước kia, cả hai cùng tay trắng lập nghiệp, đến bây giờ tài sản có được của hai vợ chồng là 2 cái khách sạn và 1 cửa hàng ăn. Cuộc sống khá giả hơn thì chồng tôi bắt đầu bao nuôi tình nhân. Tôi mới biết được chuyện cách đây không lâu, cũng là do cô gái kia chủ động liên hệ với tôi.

Nay tôi muốn ly hôn để chấm dứt cuộc sống hôn nhân nhưng chồng tôi không chịu và đe dọa sẽ không chia cho tôi một đồng nào cả. Tôi cần tiền để có thể nuôi con sau khi ly hôn nên tôi không chấp nhận điều đó. Luật sư có thể tư vấn cho tôi hỏi về việc phân chia tài sản khi ly hôn đơn phương được không ?

Luật sư tư vấn :

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi nhờ sự trợ giúp của công ty luật TGS,đối với trường hợp của bạn sau khi nghiên cứu thì chúng tôi tư vấn ly hôn nhanh cho bạn theo quan điểm như sau :

luat-su-bao-chua-tgs

Theo Điều 51 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì: Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.Do đó, nếu đối phương vợ hoặc chồng không đồng ý ký vào đơn thì bên còn lại có thể làm đơn ly hôn theo yêu cầu của một bên.

Về thủ tục đơn phương ly hôn được nộp tại tòa án nhân dân cấp quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi chồng bạn đang cư trú.

Về việc phân chia tài sản khi ly hôn, căn cứ Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014. Trong trường hợp vợ chồng khi ly hôn thì việc phân chia tài sản khi ly hôn theo các nguyên tắc sau:

1. Trong trường hợp chế độ phân chia tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận :

Nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng,Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63,64 của luật này.

Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4, 5 Điều này và tại các điều 60,61,62,63 64 của Luật này để giải quyết.

2.Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

+ Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

+ Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

+ Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

+ Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.”

Như vậy, để phân chia tài sản khi ly hôn phải xác định được tài sản chung và tài sản riêng của vợ, chồng theo đó Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định cụ thể như sau :

Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng.

Theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này  tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

Như bạn trình bày thì khách sạn và cửa hàng ăn là tài sản hình thành sau khi hai bạn kết hôn, có công sức đóng góp của cả hai.

Do đó,kể cả khi chồng bạn không muốn chia cho bạn, thì bạn vẫn có quyền được hưởng phần trong khối tài sản chung này. Bạn nên thỏa thuận trước với chồng, vì đây là quyền lợi chính đáng của bạn.Trong trường hợp chồng bạn cố tình không hợp tác, bạn có thể gửi đơn ra tòa yêu cầu chia tài sản chung.

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng :

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc tự mình giải quyết thủ tục ly hôn cũng như làm hồ sơ ly hôn,thì hãy tham khảo ngay  dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốc và dịch vụ ly hôn nhanh của chúng tôi.

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TƯ VẤN LY HÔN

 

tu van
  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web