Người lao động có được giải quyết chế độ khi doanh nghiệp phá sản nợ BHXH
Người lao động có được giải quyết chế độ khi doanh nghiệp phá sản nợ BHXH

Người lao động có được giải quyết chế độ khi doanh nghiệp phá sản nợ BHXH ?

Dịch covid-19 xảy ra kéo đến nhiều hệ lụy trong xã hội, rất nhiều doanh nghiệp đã phá sản vì không còn đủ kinh phí để duy trì trong thời gian giãn cách để phòng chống dịch. Điều đáng nói là nhiều doanh nghiệp khi phá sản nhưng lại chưa đóng đủ Bảo hiểm xã hội cho người lao động dẫn đến quyền lợi của người lao động về BHXH bị ảnh hưởng và không được giải quyết chế độ kịp thời.

Trước tình trạng này thì Bảo hiểm xã hội Việt Nam đã có hướng dẫn về việc thực hiện chế độ BHXH với người lao động tại các đơn vị sử dụng lao động phá sản mà còn nợ tiền đóng BHXH.

Giải quyết hưởng BHXH 1 lần

– Đối với người tham gia BHXH, tính cả thời gian còn nợ tiền đóng nếu chưa đủ 20 năm thì chế độ hưởng BHXH 1 lần được giải quyết theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, cụ thể:

“Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;”

– Đối với người tham gia BHXH, tính cả thời gian còn nợ tiền BHXH mà đủ 20 năm trở lên thì chưa giải quyết hưởng BHXH 1 lần. Trừ các trường hợp quy định tại Điểm b, c Khoản 1 Điều 60 Luật BHXH 2014 sẽ được giải quyết hưởng BHXH 1 lần sau đây:

+ Người ra nước ngoài định cư;

+ Người mắc 1 trong những bệnh gây nguy hiểm đến tính mạng như: ung thư, nhiễm HIV đã chuyển sang AIDS, xơ gan cổ chướng, bại liệt, phong, lao nặng và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

– Đối với người hưởng theo Nghị quyết 93/2015/QH13 thì chính sách hưởng BHXH 1 lần sẽ được giải quyết theo Điểm a Khoản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

Lưu ý: Khi thời gian tham gia BHXH được đóng bổ sung đủ thì cơ quan BHXH ghi nhận và bảo lưu toàn bộ thời gian đóng bổ sung. Trường hợp người lao động tiếp tục có nguyện vọng hưởng BHXH 1 lần thì cơ quan BHXH tính gộp thời gian đã giải quyết trước đó với thời gian đóng bổ sung để xác định và điều chỉnh lại mức hưởng mới theo quy định tại Điều 63 Luật Bảo hiểm xã hội tại thời điểm giải quyết điều chỉnh và trừ đi mức hưởng được tính lại tương ứng với thời gian hưởng đã được tính bao gồm cả thời gian đã làm tròn (nếu có) để chi trả bổ sung cho người lao động.

Về việc giải quyết hưởng lương hưu

Đối với người đủ điều kiện về tuổi, thời gian đóng BHXH (không tính thời gian còn nợ đóng BHXH) thì được giải quyết hưởng lương hưu theo quy định của chính sách tại thời điểm hưởng lương hưu.

Khi thời gian tham gia BHXH được đóng bổ sung thì tính cộng nối thời gian đóng BHXH để điều chỉnh lại chế độ hưu trí theo quy định của chính sách tại thời điểm hưởng lương hưu. Đồng thời xác định số tiền chênh lệch phát sinh theo quy định của chính sách tiền lương từng thời kỳ để chi trả bổ sung cho người lao động kể từ thời điểm hưởng.

Về việc giải quyết chế độ tử tuất

Cơ quan BHXH giải quyết trợ cấp mai táng đối với thân nhân người lao động từ đủ 12 tháng đóng BHXH bắt buộc trở lên theo quy định tại Khoản 1 Điều 66 Luật BHXH 2014 hoặc có tổng thời gian đóng BHXH bắt buộc (không bao gồm thời gian nợ đóng BHXH) và BHXH tự nguyện từ đủ 60 tháng trở lên.

Cơ quan BHXH giải quyết hưởng trợ cấp tuất hằng tháng đối với thân nhân người lao động tham gia BHXH bắt buộc đã đóng đủ từ 15 năm trở lên (không tính thời gian còn nợ tiền đóng BHXH), có thân nhân thuộc diện hưởng trợ cấp tuất hằng tháng mà không lựa chọn hưởng trợ cấp tuất 1 lần.

Các trường hợp được giải quyết hưởng trợ cấp tuất 1 lần bao gồm:

– NLĐ đóng BHXH bắt buộc chưa đủ 15 năm (bao gồm cả thời gian còn nợ tiền đóng BHXH) chết không thuộc các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 67 Luật BHXH 2014;

– NLĐ đóng BHXH bắt buộc đủ từ 15 năm trở lên (không bao gồm thời gian nợ đóng BHXH hoặc bao gồm cả thời gian nợ đóng BHXH) mà thân nhân thuộc diện hưởng trợ cấp tuất hằng tháng có nguyện vọng hưởng trợ cấp tuất một lần quy định tại Khoản 3 Điều 69 Luật BHXH 2014;

– NLĐ đóng BHXH bắt buộc đủ từ 15 năm trở lên (không bao gồm thời gian nợ đóng BHXH hoặc bao gồm cả thời gian nợ đóng BHXH) mà không có thân nhân đủ điều kiện hưởng trợ cấp tuất hằng tháng theo quy định tại Khoản 2 Điều 67 Luật BHXH 2014.

Đối với người lao động đóng BHXH bắt buộc đủ từ 15 năm trở lên (bao gồm cả thười gian nợ đóng BHXH) có thân nhân đủ điều kiện và đề nghị hưởng trợ cấp tuất hằng tháng thì cơ quan BHXH chưa giải quyết hưởng trợ cấp tuất.

Về việc giải quyết chế độ thai sản

NLĐ nữ sinh con, nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi, mang thai họ và người mẹ mang thai hộ đóng BHXH vào quỹ ốm đau, thai sản đủ 06 tháng trở lên (không bao gồm thời gian nợ đóng BHXH) trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, nếu bảo đảm căn cứ để xác định NLĐ chưa hưởng chế độ thì cơ quan BHXH giải quyết trợ cấp thai sản theo quy định tại thời điểm NLĐ sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Khi thời gian tham gia BHXH được đóng bổ sung và làm thay đổi mức trợ cấp thì điều chỉnh lại mức hưởng theo quy định của chính sách để chi trả bổ sung.

Mọi vấn đề thắc mắc liên hệ tổng đài 1900 8698 để được Luật sư tư vấn kịp thời.

call-to-like

Đội ngũ luật sư – Hãng Luật TGS LAWFIRM

 

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – GĐ Hãng Luật TGS

Luật sư Tuấn đạt được nhiều kinh nghiệm tư vấn pháp luật trong các lĩnh vực như khai thác khía cạnh thương mại của Quyền Sở hữu trí tuệ, viễn thông, đầu tư, doanh nghiệp, bất động sản…

nhungdown

 

Luật sư – Phạm Nhung

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đặc biệt bà Nhung là chuyên gia tư vấn giải đáp mọi thắc mắc về nhãn hiệu, thương hiệu nổi tiếng, hiện bà là Trưởng Phòng Nhãn hiệu của văn phòng luật TGS.

 

Nguyễn Hồng Dinh – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đặc biệt bà Dinh là chuyên gia tư vấn giải đáp mọi thắc mắc về nhãn hiệu, thương hiệu nổi tiếng,Hiện bà là Trưởng Phòng Nhãn hiệu của văn phòng luật TGS.

nhungdown

 

Hồ Phương Thanh – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

Là chuyên gia pháp lý về lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đã tham gia tư vấn cho các Khách hàng trong và ngoài nước về các vấn đề về đăng ký bảo hộ và giải quyết tranh chấp về Nhãn hiệu, Thương hiệu, Kiểu dáng, Sáng chế

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 024.6682.8986
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 024.6682.8986. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!