quán cafe mở nhạc khi kinh doanh
Quán cafe mở nhạc khi kinh doanh có phải trả tiền không

Quán cafe mở nhạc khi kinh doanh có phải trả tiền không?

Ngày càng có thêm nhiều quán cafe được mở ra phục vụ đa dạng các nhu cầu của khách hàng ví dụ như đọc sách, học tập, hẹn hò, xem đá bóng… Bên cạnh một không gian đẹp và đồ uống ngon, âm nhạc là một yếu tố quan trọng giúp quán cafe gây ấn tượng và thu hút khách hàng. Tuy nhiên, việc quán cafe mở nhạc khi kinh doanh có cần xin phép hay trả tiền bản quyền tác phẩm âm nhạc hay không lại đang là thắc mắc của khá nhiều người. Qua bài viết này, công ty Luật TGS sẽ giúp bạn giải quyết vấn đề.

quán cafe mở nhạc khi kinh doanh

1. Quán cafe mở nhạc có phải xin phép, trả tiền cho tác giả hay không ?

Việc quán cafe mở nhạc để kinh doanh bản chất là một trường hợp sử dụng quyền liên quan không phải xin phép nhưng phải trả nhuận bút, thù lao. Tại Khoản 2 Điều 33 Luật Sở hữu trí tuệ sửa đổi 2009 đã quy định về các trường hợp này, cụ thể:

“Tổ chức, cá nhân sử dụng bản ghi âm, ghi hình đã công bố trong hoạt động kinh doanh, thương mại không phải xin phép, nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao theo thoả thuận cho tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả, người biểu diễn, nhà sản xuất bản ghi âm, ghi hình, tổ chức phát sóng kể từ khi sử dụng; trường hợp không thoả thuận được thì thực hiện theo quy định của Chính phủ hoặc khởi kiện tại Toà án theo quy định của pháp luật.”

Theo đó, khi sử dụng tác phẩm âm nhạc để phục vụ kinh doanh trong quán cafe thì chủ quán không phải xin phép chủ sở hữu quyền tác giả nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao cho chủ sở hữu quyền tác giả. Nhưng phải đảm bảo các điều kiện quy định tại Khoản 3 Điều 33 Luật SHTT sửa đổi bổ sung 2009 gồm:

– Không làm ảnh hưởng đến việc khai thác bình thường cuộc biểu diễn, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng

– Không gây phương hại đến quyền của người biểu diễn, nhà sản xuất bản ghi âm, ghi hình, tổ chức phát sóng.

2. Cách thức trả nhuận bút, thù lao

Pháp luật có quy định là trả tiền nhuận bút, thù lao cho chủ sở hữu quyền tác giả. Tuy nhiên, trong thực tế việc liên hệ với các tác giả để xin phép và trả thù lao nhiều trường hợp khá bất tiện. Đặc biệt trong trường hợp quán cafe sử dụng nhiều tác phẩm âm nhạc thì việc này sẽ trở nên khá phức tạp.

Vậy phương án ở đây là gì ? Chủ quán cafe có nhu cầu sử dụng nhác để bật trong kinh doanh có thể tiến hành xin phép sử dụng tác phẩm âm nhạc và trả phí qua trung tâm có chức năng. Hiện tại có Trung tâm bảo vệ quyền tác giả Âm nhạc Việt Nam VCPMC hoặc Trung tâm bảo vệ quyền tác giả âm nhạc TGS LawFirm

Như vậy việc quán cafe mở nhạc khi kinh doanh tuy không phải xin phép tác giả, chủ sở hữu nhưng cần phải trả tiền thù lao, tiền nhuận bút cho tác giả, chủ sở hữu và cách thức để trả thì chủ quán nên trả qua các trung tâm có chức năng nói trên, họ là đơn vị hợp tác, liên kết trực tiếp với các tác giả chính vì vậy việc kết nối giữa họ và tác giả sẽ thuận tiện hơn mà hiệu quả công việc lại cao.

Nếu còn bất kì thắc mắc nào, bạn vui lòng gửi câu hỏi cho chúng tôi qua website hoặc liên hệ tổng đài 1900 8698 để được chuyên viên, luật sư phụ trách hỗ trợ chi tiết và kịp thời.

>>Tham khảo: Phân biệt quyền tác giả và quyền liên quan

XEM NGAY VIDEO

Quy trình, thủ tục đăng ký nhãn hiệu

 

call-to-like

Đội ngũ luật sư – Hãng Luật TGS LAWFIRM

 

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – GĐ Hãng Luật TGS

Luật sư Tuấn đạt được nhiều kinh nghiệm tư vấn pháp luật trong các lĩnh vực như khai thác khía cạnh thương mại của Quyền Sở hữu trí tuệ, viễn thông, đầu tư, doanh nghiệp, bất động sản…

0918.368.772

nhungdown

 

Luật sư – Phạm Nhung

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đặc biệt bà Nhung là chuyên gia tư vấn giải đáp mọi thắc mắc về nhãn hiệu, thương hiệu nổi tiếng, hiện bà là Trưởng Phòng Nhãn hiệu của văn phòng luật TGS.

0906.292.569

 

Nguyễn Hồng Dinh – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đặc biệt bà Dinh là chuyên gia tư vấn giải đáp mọi thắc mắc về nhãn hiệu, thương hiệu nổi tiếng,Hiện bà là Trưởng Phòng Nhãn hiệu của văn phòng luật TGS.

0906.292.569

nhungdown

 

Hồ Phương Thanh – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

Là chuyên gia pháp lý về lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đã tham gia tư vấn cho các Khách hàng trong và ngoài nước về các vấn đề về đăng ký bảo hộ và giải quyết tranh chấp về Nhãn hiệu, Thương hiệu, Kiểu dáng, Sáng chế

0913.610.819

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 024.6682.8986
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 024.6682.8986. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!