Thời hạn bảo hộ quyền tác giả tồn tại trong bao lâu

Một tác phẩm được tạo ra khi đăng ký bảo hộ bản quyền tác giả thì tác giả sẽ được hưởng quyền nhân thân và quyền tài sản đối với tác phẩm đó. Như chúng ta đã biết, hầu hết cái gì nó cũng có thời hạn của nó, vậy thì thời hạn bảo hộ quyền tác giả sẽ được duy trì và tồn tại trong khoảng thời gian là bao lâu?

Thời hạn bảo hộ bản quyền tác giả

Thời hạn bảo hộ bản quyền tác giả mang lại nhiều ý nghĩa và giá trị cho tác giả đối với tác phẩm. Đây là khoảng thời gian mà tác giả có những quyền và lợi ích hợp thác khai thác tác phẩm như cho thuê, chuyển nhượng quyền sử dụng tác phẩm,…

Đới với thời hạn bảo hộ quyền tác giả thì pháp luật cũng đã quy định rõ ràng, cụ thể như nào thì xem chi tiết dưới đây:

1. Thời gian bảo hộ quyền tác giả đối với quyền tài sản

Tại Khoản 8 Điều 1 Luật sở hữu trí tuệ sửa đổi 2009 quy định về thời gian bảo hộ quyền tài sản như sau:

– Thời hạn bảo hộ quyền tài sản đối với tác phẩm điện ảnh, nhiếp ảnh, sân khấu, mỹ thuật ứng dụng, tác phẩm khuyết danh: 75 năm kể từ khi tác phẩm được công bố lần đầu tiên.

– Thời hạn đối với tác phẩm không thuộc loại hình tác phẩm trên: Suốt cuộc đời tác giả và 50 năm tiếp theo năm tác giả chết. Nếu tác phẩm có đồng tác giả thì thời hạn bảo hộ bản quyền tác giả đối với quyền tài sản sẽ chấm dứt vào năm thứ 50 sau năm đồng tác giả cuối cùng chết.

*Lưu ý: Thời gian bảo hộ quyền tác giả quy định nêu trên sẽ chấm dứt vào 24 giờ ngày 31 tháng 12 của năm chấm dứt thời hạn bảo hộ

2. Thời hạn bảo hộ bản quyền tác giả đối với quyền nhân thân

Quyền nhân thân được bảo hộ vô thời hạn đối với các quyền sau:

– Quyền đặt tên cho tác phẩm

– Quyền đứng tên thật hoặc bút danh trên tác phẩm

– Quyền được nêu tên thật hoặc bút danh khi tác phẩm được công bố, sử dụng

– Quyền bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm, không cho người khác sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả sở hữu

Đối với quyền công bố tác phẩm hoặc cho phép người khác công bố tác phẩm thì thời hạn bảo hộ quyền tác giả đối với quyền nhân thân sẽ giống với quyền tài sản. Cụ thể bạn xem phần 1 bên trên nhé.

3. Khi hết thời gian bảo hộ quyền tác giả thì tác phẩm thuộc về ai

Câu hỏi mà cũng khá nhiều người đặt ra sau khi chấm dứt, hết thời hạn bảo hộ quyền tác giả thì ai sẽ là chủ sở hữu tác phẩm đó?

Tác phẩm sẽ thuộc về cộng đồng ngay sau khi thời hạn bảo hộ bản quyền tác giả chấm dứt. Thuộc về cộng đồng ở đây có thể hiểu đơn giản là ai cũng có thể sử dụng tác phẩm đó mà không cần phải xin phép.

Bạn cũng cần lưu ý khi sử dụng tác phẩm đó thì không được làm mất đi bản chất của tác phẩm và phải thể hiện tên của tác giả, tuy thời hạn bảo hộ đã hết nhưng quyền nhân thân của tác giả vẫn tồn tại.

Mọi thắc mắc về Sở hữu trí tuệ, quý khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 19008698 để được tư vấn miễn phí !

>>Có thể bạn quan tâm: Thủ tục xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký quyền tác giả

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Web

XEM NGAY VIDEO

Quy trình, thủ tục đăng ký nhãn hiệu

 

tu van