Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy có vi phạm quyền tác giả không?
Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy có vi phạm quyền tác giả không?

Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy có vi phạm quyền tác giả không?

Câu hỏi: Gần đây, do đại dịch covid-19, bản thân tôi là giáo viên dạy văn phải giảng dạy online cho học sinh. Trong quá trình dạy học tôi có trích dẫn một số tác phẩm mới hiện nay. Vậy xin hỏi luật sư, việc này có vi phạm quyền tác giả theo Luật Sở hữu trí tuệ hay không?

Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy có vi phạm quyền tác giả không?

Luật sư Hãng luật TGS trả lời:

Cảm ơn câu hỏi của bạn! Chúng tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Việc trích dẫn, sử dụng tác phẩm của nhà văn khác để hỗ trợ giảng dạy là một điều khá cần thiết.

Điều kiện để được trích dẫn tác phẩm cho việc giảng dạy hợp pháp mà không cần phải xin phép, trả tiền nhuận bút và thù lao:

– Thứ nhất, tác phẩm đã được công bố. Theo Khoản 2 Điều 20 Nghị định 22/2018/NĐ-CP, tác phẩm đã được công bố là tác phẩm đã được phát hành đến công chúng với số lượng bản sao đủ để đáp ứng nhu cầu hợp lý của công chúng tuỳ theo bản chất của tác phẩm, do tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả thực hiện hoặc do cá nhân, tổ chức khác thực hiện với sự đồng ý của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả.

– Thứ hai, việc giảng dạy được thực hiện trong nhà trường.

– Thứ ba, việc trích dẫn tác phẩm không được làm sai ý tác giả, không nhằm mục đích thương mại (theo điểm d, Khoản 1, Điều 25 Luật Sở hữu trí tuệ)

– Thứ tư, không được làm ảnh hưởng đến việc khai thác bình thường tác phẩm, không gây phương hại đến các quyền của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả; phải thông tin về tên tác giả và nguồn gốc, xuất xứ của tác phẩm ( theo Khoản 2, Điều 25 Luật Sở hữu trí tuệ).

→ Như vậy, với trường hợp của bạn là trích dẫn tác phẩm để phục vụ cho việc giảng dạy sẽ hoàn toàn hợp pháp nếu bạn đáp ứng đầy đủ các điều kiện nêu trên. Ngoài ra, bạn không cần phải xin phép hay trả tiền nhuận bút, thù lao cho chủ sở hữu tác phẩm.

Trên đây là những tư vấn của công ty Luật TGS trả lời cho câu hỏi bạn, mọi thắc mắc vui lòng liên hệ tới tổng đài 1900 8698 để được hỗ trợ tốt nhất, xin cảm ơn!

XEM NGAY VIDEO

Quy trình, thủ tục đăng ký nhãn hiệu

 

call-to-like

Đội ngũ luật sư – Hãng Luật TGS LAWFIRM

 

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – GĐ Hãng Luật TGS

Luật sư Tuấn đạt được nhiều kinh nghiệm tư vấn pháp luật trong các lĩnh vực như khai thác khía cạnh thương mại của Quyền Sở hữu trí tuệ, viễn thông, đầu tư, doanh nghiệp, bất động sản…

nhungdown

 

Luật sư – Phạm Nhung

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đặc biệt bà Nhung là chuyên gia tư vấn giải đáp mọi thắc mắc về nhãn hiệu, thương hiệu nổi tiếng, hiện bà là Trưởng Phòng Nhãn hiệu của văn phòng luật TGS.

 

Nguyễn Hồng Dinh – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đặc biệt bà Dinh là chuyên gia tư vấn giải đáp mọi thắc mắc về nhãn hiệu, thương hiệu nổi tiếng,Hiện bà là Trưởng Phòng Nhãn hiệu của văn phòng luật TGS.

nhungdown

 

Hồ Phương Thanh – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

Là chuyên gia pháp lý về lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đã tham gia tư vấn cho các Khách hàng trong và ngoài nước về các vấn đề về đăng ký bảo hộ và giải quyết tranh chấp về Nhãn hiệu, Thương hiệu, Kiểu dáng, Sáng chế

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 024.6682.8986
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 024.6682.8986. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!