Vấn đề nộp thuế đối với hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Câu hỏi: Chị C chuyển nhượng cho anh D mảnh đất 200 m2 với giá 500 triệu đồng nhưng anh D yêu cầu chị C chỉ cần lập hợp đồng ủy quyền toàn quyền cho anh công chứng, còn văn bản chuyển nhượng chỉ cần viết tay là đủ. Sau đó, D dùng hợp đồng ủy quyền này chuyển nhượng cho chị E với số tiền là 600 triệu đồng. Khi đi làm thủ tục sang tên, chị E được cơ quan thuế thông báo chị phải chịu 02 lần thuế vì giao dịch ủy quyền, nhưng trên thực chất đây là giao dịch chuyển nhượng chưa đóng thuế. Chị E có phải đóng thuế 02 lần không? Vì sao?

nghia-vu-nop-thue-doi-voi-chuyen-nhuong-quyen-su-dung-dat-a

Quan điểm của luật sư:

Theo quy định tại khoản 1, khoản 3 Điều 188 Luật đất đai 2013, người sử dụng đất được thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

  • Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
  • Đất không có tranh chấp;
  • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án;
  • Trong thời hạn sử dụng đất;
  • Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.

Một số chi phí khi thực hiện sang tên sổ đỏ gồm:

  • Phí công chứng hợp đồng 0,1 % giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch;
  • Thuế thu nhập cá nhân: 2% giá trị chuyển nhượng;
  • Lệ phí trước bạ;
  • Phí thẩm định cấp quyền sử dụng đất: 0,15% giá trị chuyển nhượng;
  • Lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Xem thêm: Khi nào mua đất không phải nộp thuế thu nhập cá nhân

Theo quy định của Luật đất đai 2013, nếu hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà không có công chứng thì không có hiệu lực pháp luật, hợp đồng chuyển nhượng đó chỉ là sự thỏa thuận giữa chị C và anh D.

Theo quy định của Luật thuế thu nhập cá nhân:

  • Người bán mảnh đất phải là người nộp thuế, tức là trong trường hợp này sẽ là chị C nộp thuế của hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa chị C và anh D.
  • Anh D sẽ phải nộp thuế được từ số tiền chênh lệch giữa hai lần giao dịch đó.
  • Chị E sẽ chỉ phải nộp thuế của lần giao dịch thứ hai, tức là nộp thuế của hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa anh D với chị E.

Trên đây là một số ý kiến của công ty Luật TGS về nghĩa vụ nộp thuế trong giao dịch nhà đất. Mọi thắc mắc quý khách vui lòng liên hệ theo số điện thoại: 1900.8698 để được giải đáp.

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web