Xử lý hình sự hành vi xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp

Trường hợp, tổ chức, cá nhân vì mục đích kinh doanh đã chiếm đoạt, xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp thì có bị xử lý hình sự không. Nếu bị xử lý hình sự thì mức án được quy định như thế nào?

Xử lý hình sự hành vi xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp
Xử lý hình sự hành vi xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp

Quyền sở hữu công nghiệp là quyền của tổ chức, cá nhân đối với sáng chế, kiểu dáng công nghiệp, thiết kế bố trí mạch tích hợp bán dẫn, nhãn hiệu, tên thương mại, chỉ dẫn địa lý, bí mật kinh doanh do mình sáng tạo ra hoặc sở hữu và quyền chống cạnh tranh không lành mạnh.

Quyền sở hữu công nghiệp được quy định trong Luật sở hữu trí tuệ và được pháp luật bảo hộ. Mọi hành vi xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp đều bị nghiêm cấm và xử lý theo quy định của pháp luật.

Hành vi chiếm đoạt, xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp là hành vi do tổ chức, cá nhân thực hiện nhằm xâm phạm các quyền sở hữu, quyền sử dụng và lợi ích hợp pháp của chủ sở hữu quyền công nghiệp. Các hành vi xâm phạm, chiếm đoạt này có thể vì mục đích lợi nhuận hoặc mục đích phi lợi nhuận.

Nếu tổ chức, cá nhân vì mục đích kinh doanh mà chiếm đoạt, xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp thì căn cứ vào hành vi, tính chất, mức độ thiệt hại sẽ áp dụng biện pháp xử lý hành chính, dân sự hoặc hình sự. Trong trường hợp tổ chức, cá nhân phạm tội xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp sẽ bị xử lý theo quy định của Bộ luật hình sự.

Tội xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp được quy định tại Điều 226 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017. Tại quy định này, pháp luật hình sự có phân biệt rõ quy định áp dụng đối với chủ thể của tội phạm là cá nhân phạm tội hay là pháp nhận thương mại phạm tội.

>>Xem thêm: Thực trạng xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ ở Việt Nam

1. Trường hợp chủ thể của tội phạm là cá nhân:

– Phạt tiền từ 50 – 500.000.000 đ hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm nếu:

+ Hàng hóa giả mạo nhãn hiệu hoặc chỉ dẫn địa lý với quy mô thương mại

+ Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đ đến dưới 300.000.000 đ

+ Gây thiệt hại cho chủ sở hữu nhãn hiệu hoặc chỉ dẫn địa lý từ 200.000.000 đ đến dưới 500.000.000 đ

+ Hàng hóa vi phạm trị giá từ 200.000.000 đ đến dưới 500.000.000 đ

– Phạt tiền từ 500.000.000 đ – 1.000.000.000 đ hoặc xử lý hình sự phạt tù từ 06 tháng – 03 năm nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp:

+ Có tổ chức;

+ Phạm tội 02 lần trở lên;

+ Thu lợi bất chính 300.000.000 đ trở lên;

+ Gây thiệt hại cho chủ sở hữu nhãn hiệu hoặc chỉ dẫn địa lý 500.000.000 đ trở lên;

+ Hàng hóa vi phạm trị giá 500.000.000 đ trở lên.

2. Trường hợp chủ thể của tội phạm là pháp nhân thương mại:

Pháp nhân thương mại xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp sẽ không bị xử lý hình sự mà chỉ bị xử lý hành chính.

Như vậy chỉ có chủ thể là cá nhân chiếm đoạt, xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp của chủ sở hữu thì có thể bị xử lý hình sự. Căn cứ vào tính chất và mức độ xâm phạm, mức độ thiệt hại sẽ áp dụng các chế tài hình sự trên.

>>Có thể bạn quan tâm: Thủ tục xử lý xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

XEM NGAY VIDEO

Quy trình, thủ tục đăng ký nhãn hiệu

 

tu van
  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web