Bố mẹ chỉ cho duy nhất người con tài sản có được không?

Bố mẹ tôi có một thửa đất 500 m2 thửa đất tại Thành phố Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh. Nguồn gốc thửa đất do ông bà để lại cho bố và mẹ tôi. Đất đã được cấp sổ đỏ mang tên Bố và mẹ tôi. Bố mẹ tôi có 02 người con là tôi (năm nay 26 tuổi) và người chỉ gái (năm nay 30 tuổi). Hiện nay người tôi đang sống cùng với bố mẹ tại căn nhà và diện tích đất nêu trên, còn người chị của tôi thì hiện đang đi làm trên Hà Nội. Hiện nay bố mẹ tôi muốn để cho tôi toàn bộ phần tài sản nêu trên thì có được không? Nếu như người chị gái của tôi không đồng ý thì bố và mẹ tôi còn có thể cho tôi được không? Rất mong nhận được sự tư vấn từ phía Luật sư.

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn – Giám Đốc, Hãng Luật TGS- (Đoàn Luật sư TP.Hà Nội)

Theo thông tin của bạn cung cấp nguồn gốc thửa đất là do ông bà để lại cho bố và mẹ của bạn như vậy có thể xác định thửa đất nêu trên thuộc quyền sở hữu của bố và mẹ bạn. Bố và mẹ của bạn cùng là chủ sử dụng của thửa đất nêu trên theo hình thức sở hữu chung quy định tại Điều 213 Bộ luât dân sự năm 2015, cụ thể: Sở hữu chung vợ chồng là sở hữu chung hợp nhất. Vợ chồng có quyền ngang nhau trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung. Vợ chồng có thể thỏa thuận hoặc ủy quyền cho nhau chiếm hữu, sử dụng định đoạt khối tài sản chung đó.

Tại Khoản 2 Điều 160 Bộ luật dân sự năm 2015 thì Chủ sở hữu được thực hiện mọi hành vi theo ý chí của mình đối với tài sản nhưng không được trái với quy định của luật, gây thiệt hại hoặc làm ảnh hưởng đến lợi ích quốc gia, dân tộc, lợi ích công cộng, quyền và lợi ích hợp pháp của người khác.

Mặt khác theo quy định tại Khoản 1 Điều 167 Luật đất đai 2013 thì “Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này”.

Đối chiếu với các quy định ở trên, trường hợp bố mẹ bạn đều đồng thuận về việc cho hết tài sản là quyền sử dụng đất cho bạn là điều hoàn toàn đúng quy định pháp luật và người chị bạn hay bất kỳ ai cũng không có quyền ngăn cản việc bố và mẹ bạn thực hiện quyền định đoạt của mình đối với tài sản của họ.

Với tài sản là quyền sử dụng đất là tài sản phải đăng ký quyền sử dụng, và theo quy định của Luật đất đai, khi chuyển quyền sử dụng cần phải lập Hợp đồng tặng cho có công chứng tại Văn phòng công chứng, sau đó mới có thể thực hiện thủ tục sang tên cho bạn.

call-to-like

Đội ngũ luật sư bào chữa – Hãng Luật TGS LAWFIRM

 

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – GĐ Hãng Luật TGS

Ông là một luật sư giỏi có nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực đất đai. Luật sư đã tham gia tranh tụng nhiều vụ án tranh chấp đất đai, vụ án hình sự, kinh tế, thương mại,.. trên toàn quốc.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Phó Giám Đốc Hãng Luật TGS

Thạc sĩ, Luật sư Nguyễn Đức Hùng là một luật sư giỏi, đã từng công tác tại Công ty Luật TNHH NHB và nhiều công ty luật có thương hiệu khác, với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Đất đai, hình sự, dân sự.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Luật sư Hãng Luật TGS

Luật sư Đức Hùng từng công tác tại nhiều tổ chức hành nghề luật sư uy tín, có nhiều năm kinh nghiệm hoạt động trong lĩnh vực tranh tụng hình sự, đất đai, tranh chấp dân sự, hôn nhân gia đình.

 

Luật sư Hà Huy Sơn – Luật sư Hãng Luật TGS

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực hình sự. Với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Hình Sự, luật sư Hà Huy Sơn đã gây dựng được cho mình thương hiệu riêng và sự uy tín vững chắc đối với khách hàng.

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 024.6682.8986
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 024.6682.8986. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!