Bố mẹ để lại nhà đất, xin cấp sổ đỏ có phải nộp tiền?

Nội dung tư vấn của Thạc sĩ. Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Phó Giám đốc Công ty Luật TNHH TGS đã được đăng tải trên kênh VOV2 – Đài tiếng nói Việt Nam:

 

Gia đình tôi, đất của bố mẹ để lại cho mấy trăm m2, có 5 anh chị em, tôi đã chia hết cho anh chị em và cháu, giờ còn 114m2 tôi định bán để dưỡng già thì xã bảo đất bán đi thì phải nộp vào 50 triệu đồng mới được sổ đỏ?

Xin hỏi luật sư, đất đai của bố mẹ để lại, con cái cần phải làm những thủ tục gì để chia đất và đứng tên trên phần đất được chia? 

Thạc sỹ. Luật sư Nguyễn Đức Hùng –  Phó Giám đốc Công ty Luật TNHH TGS – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội trả lời:

Theo quy định của pháp luật, đối với quyền sử dụng đất là di sản thừa kế của bố mẹ để lại thì để được đứng tên đối với phần quyền sử dụng đất được hưởng thừa kế thì những người thừa kế phải lập văn bản khai nhận di sản thừa kế (trong trường hợp chỉ có  một người duy nhất được hưởng di sản theo pháp luật hoặc những người cùng được hưởng di sản theo pháp luật nhưng thỏa thuận không phân chia di sản)  hoặc văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật.

Trên cơ sở các văn bản này, những người được thừa kế quyền sử dụng đất sẽ thực hiện thủ tục đăng ký biến động, xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với quyền sử dụng được hưởng thừa kế tại Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Văn phòng đăng ký đất đai nơi có đất.

Thời hạn giải quyết là 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ. Trường hợp chưa hợp lệ, trong vòng 03 ngày làm việc, cơ quan có thẩm quyền có trách nhiệm liên hệ người có yêu cầu để hoàn thiện hồ sơ.

Trong trường hợp này của bà Hoàng Thị Nhuệ, nếu phần đất của bố mẹ bà để lại là đất vườn, bà muốn chuyển thành đất thổ cư để bán thì có phải nộp tiền chuyển mục đích sử dụng đất hay không?

Thạc sỹ. Luật sư Nguyễn Đức Hùng –  Phó Giám đốc Công ty Luật TNHH TGS – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai năm 2013, nếu thính giả muốn chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn (thuộc nhóm đất nông nghiệp) sang đất ở thì phải được sự cho phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Về việc thính giả có phải nộp tiền chuyển mục đích sử dụng đất hay không, nếu có thì nộp với mức nào thì còn phụ thuộc vào nguồn gốc thửa đất, các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất, cũng như các quy định riêng của từng địa phương. Do đó, để biết được chính xác là mình có phải nộp tiền sử dụng đất hay không, nếu có thì mức nộp là bao nhiêu thì thính giả có thể tham khảo các qy định tại Điều 103 Luật đất đai năm 2013, được hướng dẫn tại Điều 24 Nghị định 43/2014/NĐ-CP và Khoản 2 Điều 5 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP của Chính phủ.

Ngoài tiền chuyển mục đích sử dụng đất nếu có, gia đình bà Nhuệ còn phải nộp những khoản tiền gì khi xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thưa luật sư?

Thạc sỹ. Luật sư Nguyễn Đức Hùng –  Phó Giám đốc Công ty Luật TNHH TGS – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 sửa đổi, bổ sung 2013 và Khoản 10 Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP của Chính phủ về lệ phí trước bạ, thì do thửa đất là thính giả được nhận thừa kế quyền sử dụng đất từ bố mẹ nên sẽ thuộc trường hợp được miễn lệ phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân khi thực hiện thủ tục đăng ký biến động, xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Đối với các chi phí khác (phí thẩm định hồ sơ, phí đo đạc, lập bản đồ địa chính; lệ phí trích lục bản đồ.v.v..) sẽ theo quy định cùa Hội đồng nhân dân cấp tỉnh nơi có bất động sản quyết định. Do đó, thính giả cần tham khảo Nghị quyết của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh nơi có đất quy định về các khoản phí nêu trên, để xác định các loại phí mà mình phải nộp nêu trên.

Nội dung tư vấn của Thạc sỹ. Luật sư Nguyễn Đức Hùng đã được đăng tải trên VOV:

https://vov.vn/phap-luat/nha-dat-bo-me-de-lai-xin-cap-so-do-co-phai-nop-tien-835464.vov

call-to-like

Đội ngũ luật sư bào chữa – Hãng Luật TGS LAWFIRM

 

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – GĐ Hãng Luật TGS

Ông là một luật sư giỏi có nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực đất đai. Luật sư đã tham gia tranh tụng nhiều vụ án tranh chấp đất đai, vụ án hình sự, kinh tế, thương mại,.. trên toàn quốc.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Phó Giám Đốc Hãng Luật TGS

Thạc sĩ, Luật sư Nguyễn Đức Hùng là một luật sư giỏi, đã từng công tác tại Công ty Luật TNHH NHB và nhiều công ty luật có thương hiệu khác, với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Đất đai, hình sự, dân sự.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Luật sư Hãng Luật TGS

Luật sư Đức Hùng từng công tác tại nhiều tổ chức hành nghề luật sư uy tín, có nhiều năm kinh nghiệm hoạt động trong lĩnh vực tranh tụng hình sự, đất đai, tranh chấp dân sự, hôn nhân gia đình.

 

Luật sư Hà Huy Sơn – Luật sư Hãng Luật TGS

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực hình sự. Với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Hình Sự, luật sư Hà Huy Sơn đã gây dựng được cho mình thương hiệu riêng và sự uy tín vững chắc đối với khách hàng.

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 024.6682.8986
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 024.6682.8986. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!