Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với đất khai hoang

Xin chào luật sư TGS! Xin luật sư vấn cho trường hợp của tôi như sau

Bố tôi có đấu thầu 8 sào đất của UBND xã từ năm 1990, đến nay gia đình tôi có khai hoang thêm được 2 sào nữa. Đầu năm nay, gia đình tôi có tiến hành mở rộng thêm ao và xây dựng bể nuôi baba. Phần diện tích khai hoang thì gia đình tôi có xây một căn nhà cấp 4 thì bị UBND xã không cho xây dựng. Vậy bây giờ gia đình tôi xin cấp sổ đỏ có được không? Việc gia đình tôi mở rộng ao trên đất trồng lúa có phải xin phép không?

Trân trọng cảm ơn luật sư!

Lời đầu tiên Công ty Luật TGS gửi lời chúc tốt đẹp nhất đến anh/chị và gia đình!

cap-giay-chung-nhan-quyen-su-dung-dat-doi-voi-dat-khai-hoang

Luật Sư – Hãng Luật TGS Law Firm xin tư vấn

Căn cứ Pháp lý:

Luật Đất đai 2013

Nội dung tư vấn:

Do việc bạn không nói rõ là thời điểm gia đình khai hoang thêm 2 sào đất vào năm nào. Pháp luật chỉ thừa nhận và cấp Giấy chứng nhân quyền sử dụng đất đối với đất khai hoang trước ngày 15/10/1993.

ĐIều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được quy định tại ĐIều 100 Luật Đất đai 2013:

Điều 100. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;

d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

đ) Giấy tờ thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy tờ mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của pháp luật;

e) Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất;

g) Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 theo quy định của Chính phủ.

Việc gia đình bạn chuyển đổi từ đất nông nghiệp sang nuôi trồng thủy sản (nuôi baba) thì cần phải xin phép với cơ quan có thẩm quyền mới được phép chuyển đổi quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai:

Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng, không áp dụng với từng vụ việc/án của từng quý khách hàng. Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua Tổng đài: 1900 8698 hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Công ty Luật TGS

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng!

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

tu van
  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web