Chia tài sản chung vợ chồng khi một bên chết

Tôi và chồng tôi là anh Nguyễn Văn Thái (sinh năm 1974) kết hôn với nhau vào năm 1996. Hai vợ chồng tôi có với nhau 02 người con, một trai tên là Nguyễn Văn Nam (sinh măm 1997) và một gái tên là Nguyễn Thị Hà (sinh năm 2000). Năm 2018 vừa đây chồng tôi gặp phải tai nạn giao thông không may qua đời. Trong quá trình tôi và chồng tôi chung sống với nhau thì hai vợ chồng tôi có được bố và mẹ của tôi tặng cho 02 thửa đất để làm ăn và sinh sống, cả hai thửa đất đều đã được làm sổ đỏ đứng tên tôi và người của chồng tôi. Lúc mất chồng tôi không để lại di chúc gì. Vậy tôi muốn hỏi luật sư là sau khi chồng tôi mất tài sản chung của vợ chồng tôi có thể do tôi quản lý không khi các con tôi và ông bà nội (hiện nay vẫn còn sống)? Trong trường hợp nếu các con tôi muốn chia tài sản do người bố để lại thì tài sản chung vợ chồng tôi sẽ được chia như thế nào? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ phía Luật sư. Xin chân thành cảm ơn.

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn, Giám đốc Công ty Luật TNHH TGS thuộc Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội

Theo thông tin bạn cung cấp do tài sản là 02 thửa đất nêu trên do bố và mẹ của tôi tặng cho hai vợ chồng để làm ăn và sinh sống, cả hai thửa đất đều đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên bạn và người chồng theo đó có thể xác định đây là tài sản chung của bạn và người chồng của mình.

Thứ nhất đối với việc bạn có thể là người quản lý phần tài sản chung lúc người chồng của bạn mất đi hay không?

Theo Khoản 1 Điều 66 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 thì khi một bên vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì bên còn sống quản lý tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp trong di chúc có chỉ định người khác quản lý di sản hoặc những người thừa kế thỏa thuận cử người khác quản lý di sản.

Do người chồng của bạn lúc chết không để lại di chúc cho nên phần di sản do người chồng của bạn để lại sẽ được chia theo pháp luật. Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sư năm 2015 và những người được quyền thừa kế di sản của chồng bạn là “ vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”

Đối chiếu với quy định nêu trên và theo như thông tin bạn cung cấp thì người chồng của bạn lúc mất không để lại di chúc và những người thừa kế tài sản của người chồng bạn là các con và ông nội và bà nội không có bất kỳ ý kiến gì và người chồng của bạn không nhận bất kỳ ai làm cha nuôi, mẹ nuôi, con nuôi thì bạn sẽ là người quản lý phần tài sản chung đó.

Thứ hai Trong trường hợp nếu các con của bạn muốn chia tài sản do người bố để lại thì tài sản chung vợ chồng bạn sẽ được chia như thế nào?

Theo Khoản 2 Điều 66 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì Khi có yêu cầu về chia di sản thì tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận về chế độ tài sản. Phần tài sản của vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế.

Đối chiếu với quy định nêu trên thì phần tài sản chung của vợ chồng nếu như vợ chồng bạn không có thỏa thuận gì về chế độ tài sản đối với từng người thì phần tài sản chung của hai vợ chồng bạn sẽ được chia đôi. Khi đó bạn sẽ được một nửa và người chồng đã chết của bạn sẽ được một nửa trong khối tài sản chung của vợ chồng bạn. Phần tài sản này của người chồng bạn (một nửa phần tài sản trong khối tài sản chung) sẽ được xem như là di sản của người chết để lại và sẽ được chia chia theo quy định của pháp luật về thừa kế.

Do người chồng của bạn lúc mất không để lại di chúc nên theo Điều 650 Bộ Luật dân sự 2015 thì phần di sản của người chồng bạn sẽ được chia cho những người thừa kế theo pháp luật.  Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sư năm 2015  thì những người được quyền thừa kế di sản của chồng bạn là “ vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết” và “Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau”. Ngoài ra người chồng của bạn không nhận bất kỳ ai làm cha nuôi, mẹ nuôi hay con nuôi nào. Như vậy phần tài sản của người chồng bạn được hưởng và để lại sẽ được chia đều cho bạn, các con bạn và ông nội và bà nội của hai cháu.

Như vậy các con bạn, ông nội, bà nội và bạn sẽ được hưởng những phần bằng nhau của phần tài sản của người bố để lại.

call-to-like

Đội ngũ luật sư bào chữa – Hãng Luật TGS LAWFIRM

 

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – GĐ Hãng Luật TGS

Ông là một luật sư giỏi có nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực đất đai. Luật sư đã tham gia tranh tụng nhiều vụ án tranh chấp đất đai, vụ án hình sự, kinh tế, thương mại,.. trên toàn quốc.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Phó Giám Đốc Hãng Luật TGS

Thạc sĩ, Luật sư Nguyễn Đức Hùng là một luật sư giỏi, đã từng công tác tại Công ty Luật TNHH NHB và nhiều công ty luật có thương hiệu khác, với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Đất đai, hình sự, dân sự.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Luật sư Hãng Luật TGS

Luật sư Đức Hùng từng công tác tại nhiều tổ chức hành nghề luật sư uy tín, có nhiều năm kinh nghiệm hoạt động trong lĩnh vực tranh tụng hình sự, đất đai, tranh chấp dân sự, hôn nhân gia đình.

 

Luật sư Hà Huy Sơn – Luật sư Hãng Luật TGS

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực hình sự. Với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Hình Sự, luật sư Hà Huy Sơn đã gây dựng được cho mình thương hiệu riêng và sự uy tín vững chắc đối với khách hàng.

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 024.6682.8986
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 024.6682.8986. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!