Cho thuê nhà trọ có phải đăng ký kinh doanh không?

Câu hỏi: Hiện nay tôi vừa xây dựng xong ngôi nhà có nhiều phòng với mục đích cho thuê. Vậy xin hỏi Luật sư, việc cho thuê nhà như vậy có cần phải đăng ký kinh doanh không? Xin cảm ơn!

Cho thuê nhà trọ có phải đăng ký kinh doanh không?

Luật sư Luật TGS trả lời: 

Hiện nay nhu cầu thuê nhà để trọ hoặc kinh doanh ngày càng nhiều nhất là ở những thành phố lớn. Có cầu ắt có cung, dịch vụ cho thuê nhà cũng vì thế mà phát triển hơn. Việc cho thuê nhà có cần đăng ký kinh doanh hay không sẽ căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành, cụ thể như sau:

Tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP các cá nhân thực hiện các hoạt động th­ương mại không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh bao gồm:

– Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định

– Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định

– Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định

– Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ

– Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

– Các hoạt động thương mại một cách độc lập, th­ường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.

⇒ Như vậy ta có thể thấy việc cho thuê nhà KHÔNG nằm trong danh sách các trường hợp không phải đăng ký kinh doanh nên sẽ phải tiến hành đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật.

► Lưu ý: Hộ gia đình, cá nhân cho thuê trọ có thể đăng ký dưới hình thức hộ kinh doanh theo quy định tại Nghị định 78/2015/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 108/2018/NĐ-CP). Thủ tục thành lập xem hướng dẫn tại bài viết: Đăng ký thành lập hộ kinh doanh

Nếu người cho thuê nhà không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định sẽ bị phạt tiền từ 02 – 03 triệu đồng. Vì vậy, bạn phải tiến hành đăng ký kinh doanh để có thể cho thuê nhà đúng theo quy đinh của pháp luật.

Trên đây là những tư vấn của Luật sư trả lời cho câu hỏi của bạn. Nếu còn bất kì thắc mắc nào, bạn vui lòng gửi câu hỏi cho chúng tôi qua website hoặc gọi tới tổng đài 1900 8698 để được Luật sư và đội ngũ chuyên viên viên hỗ trợ.

Đội ngũ luật sư – Hãng Luật TGS LAWFIRM

 

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – GĐ Hãng Luật TGS

Luật sư Tuấn đạt được nhiều kinh nghiệm tư vấn pháp luật trong các lĩnh vực như khai thác khía cạnh thương mại của Quyền Sở hữu trí tuệ, viễn thông, đầu tư, doanh nghiệp, bất động sản…

0918.368.772

nhungdown

 

Luật sư – Phạm Nhung

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đặc biệt bà Nhung là chuyên gia tư vấn giải đáp mọi thắc mắc về nhãn hiệu, thương hiệu nổi tiếng, hiện bà là Trưởng Phòng Nhãn hiệu của văn phòng luật TGS.

0906.292.569

 

Nguyễn Hồng Dinh – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đặc biệt bà Dinh là chuyên gia tư vấn giải đáp mọi thắc mắc về nhãn hiệu, thương hiệu nổi tiếng,Hiện bà là Trưởng Phòng Nhãn hiệu của văn phòng luật TGS.

0906.292.569

nhungdown

 

Hồ Phương Thanh – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

Là chuyên gia pháp lý về lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đã tham gia tư vấn cho các Khách hàng trong và ngoài nước về các vấn đề về đăng ký bảo hộ và giải quyết tranh chấp về Nhãn hiệu, Thương hiệu, Kiểu dáng, Sáng chế

0913.610.819

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Web
tu van