Có thể chuyển nhượng quyền sử dụng khi đất chưa có sổ đỏ

Câu hỏi :

Giờ tôi đang mua một lô đất của chị họ tôi, chị ấy đã mua đất do huyện mở bán từ năm 2016, có biên lai thu tiền, nhưng hiện tại vẫn chưa có Giấy chứng nhận quyền sở hữu đất. Chị tôi đang đợi cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu đất lần đầu. Vậy tôi có thể mua mảnh đất này hay không? Trong trường hợp của tôi, tôi cần soạn thảo văn bản nào để việc ký kết mua bán này nhằm đảm bảo quyền lợi của tôi trước pháp luật nếu xảy ra tranh chấp nhưng vẫn tuân theo quy định của pháp luật. Tôi làm giấy xác nhận giao dịch hoặc Biên bản ghi nhớ. Hai loại giấy tờ này có được pháp luật thừa nhận thay cho giấy mua bán viết tay không? ( Vì giấy mua bán viết tay không có hiệu lực pháp lý. Bên cạnh đó đất chưa cấp Giấy chứng nhận thì không thể viết Hợp đồng mua bán). Tôi rất mong câu trả lời. Xin cảm ơn luật sư hỗ trợ.

dich-vu-ly-hon-58

Luật sư tư vấn :

Theo quy định tại khoản 1 Điều 188 Luật đất đai năm 2013 về điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất:

“1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.

Khoản 1, Điều 168 của Luật Đất đai 2013 cũng đã quy định rõ: “Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp, người sử dụng đất thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất…”.

Như vậy, trường hợp của bạn bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên không thỏa mãn điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định. Do đó chưa làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho bạn được.

Mặt khác, tại khoản 1 Điều 502 Bộ luật dân sự 2015 quy định về hình thức, thủ tục thực hiện hợp đồng về quyền sử dụng đất:

1. Hợp đồng về quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản theo hình thức phù hợp với quy định của Bộ luật này, pháp luật về đất đai và quy định khác của pháp luật có liên quan”.

Tại điểm a khoản 3 điều 167 Luật đất đai 2013 quy định :

 3.Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

Như vậy, theo quy định trên hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất là loại hợp đồng phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực hợp đồng. Các hình thức văn bản khác như bạn đã đề cập như “Giấy xác nhận giao dịch hay biên bản ghi nhớ”  đều không phù hợp quy định.

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web