Đất không có Sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi?

Đất bị thu hồi là trường hợp không ai muốn xảy ra, có nhiều lý do khác nhau để một mảnh đất nằm trong diện bị thu hồi nhưng không phải trường hợp nào chủ sở hữu mảnh đất cũng được bồi thường. Một trong những điều kiện để được bồi thường khi đất bị thu hồi là có sổ đỏ. Vậy, khi đất không có sổ đỏ thì có được bồi thường không? Để giải đáp vấn đề này, chúng tôi sẽ căn cứ theo pháp luật hiện hành và phân tích qua bài viết dưới đây.

thu-hoi

Sổ đỏ là tên gọi khác của giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, là một trong những điều kiện để đất bị thu hồi được bồi thường. Căn cứ theo khoản 1 Điều 74 và Điều 75 Luật Đất đai năm 2013 thì hộ gia đình, cá nhân để được bồi thường phải có đủ 2 điều kiện là:

  1. Đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm.
  2. Có Sổ đỏ hoặc có đủ điều kiện để được cấp Sổ mà chưa được cấp.

Đủ điều kiện để được cấp sổ đỏ mà chưa được cấp gồm có 2 trường hợp:

Trường hợp 1: Có giấy tờ về quyền sử dụng đất.

Những loại giấy tờ này được quy định tại điều 100 Luật Đất đai năm 2013:

– Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15/10/1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai.

– Giấy chứng nhận QSDĐ tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15/10/1993.

– Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho QSDĐ hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất.

– Giấy tờ chuyển nhượng QSDĐ, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15/10/1993 được UBND cấp xã xác nhận.

– Giấy tờ thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy tờ mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của pháp luật.

– Giấy tờ về QSDĐ do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất như: Bằng khoán điền thổ; Văn tự mua bán nhà ở, tặng cho nhà ở, đổi nhà ở…

– Giấy tờ về QSDĐ theo Điều 18 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật Đất đai (sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 01/2017/NĐ-CP) gồm:

+ Sổ mục kê đất, sổ kiến điền lập trước ngày 18/12/1980.

+ Một trong các giấy tờ được lập trong quá trình thực hiện đăng ký ruộng đất theo Chỉ thị số 299-TTg.

  1. Các loại giấy tờ theo quy định tại Điều 100 Luật Đất đai và Điều 18 Nghị định 43/2014/NĐ-CP mà đứng tên người khác (có kèm theo giấy chuyển QSDĐ có chữ ký).
  2. Bản án hoặc quyết định của Tòa án về QSDĐ của hộ gia đình, cá nhân…
  3. Quyết định giao đất, cho thuê đất của Nhà nước cho hộ gia đình, cá nhân từ trước ngày 15/10/1993.

Trường hợp 2: Không có giấy tờ về quyền sử dụng đất.

Căn cứ khoản 1 Điều 13 Nghị định 47/2014/NĐ-CP, trường hợp không có các giấy tờ về quyền sử dụng đất mà đủ điều kiện cấp Sổ đỏ khi Nhà nước thu hồi đất thì người sử dụng đất sẽ được bồi thường về đất.

→ Như vậy, trường hợp đất bị thu hồi không có sổ đỏ nhưng có đủ điều kiện để được cấp sổ mà chưa được cấp thì vẫn được bồi thường.

 

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề “Đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi?”. Hy vọng có thể giải đáp thắc mắc của quý bạn đọc.

Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ tổng đài 1900 8698 để luật sư chúng tôi có thể hỗ trợ tốt nhất cho bạn.

Đội ngũ luật sư – Hãng Luật TGS LAWFIRM

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – GĐ Hãng Luật TGS

 

Luật sư Tuấn đạt được nhiều kinh nghiệm tư vấn pháp luật trong các lĩnh vực như khai thác khía cạnh thương mại của Quyền Sở hữu trí tuệ, viễn thông, đầu tư, doanh nghiệp, bất động sản…

0906.292.569

dinhshtt

Nguyễn Hồng Dinh – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

 

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đặc biệt bà Dinh là chuyên gia tư vấn giải đáp mọi thắc mắc về nhãn hiệu, thương hiệu nổi tiếng,Hiện bà là Trưởng Phòng Nhãn hiệu của văn phòng luật TGS.

0918.368.772

thanhsttt

Hồ Phương Thanh – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

 

Là chuyên gia pháp lý về lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đã tham gia tư vấn cho các Khách hàng trong và ngoài nước về các vấn đề về đăng ký bảo hộ và giải quyết tranh chấp về Nhãn hiệu, Thương hiệu, Kiểu dáng, Sáng chế.

0913.610.819

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Web
tu van