Đất không sổ đỏ có được bồi thường không

Câu hỏi: Thưa Luật sư, năm 2001 gia đình tôi có mua một mảnh đất nông nghiệp bằng giấy tờ viết tay, có thực hiện thủ tục công chứng chứng thực nhưng chưa sang tên sổ đỏ. Gia đình tôi sử dụng ổn định, không có tranh chấp và thực hiện đóng thuế từ đó tới nay. Sắp tới phần đất của gia đình tôi sẽ bị thu hồi vì có dự án làm đường.  Vậy thưa luật sư, đất không sổ đỏ có được bồi thường không hay phải có sổ đỏ mới được bồi thường? Cảm ơn Luật sư đã giải đáp.

Đất không sổ đỏ có được bồi thường không
                                       Đất không sổ đỏ có được bồi thường không

Luật sư trả lời:

Trước tiên, công ty Luật TGS xin cám ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về vấn đề của bạn muốn hỏi, chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo Nguyên tắc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất quy định tại Điều 74 của Luật Đất đai năm 2013:

  1. Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường.
  2. Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất.
  3. Việc bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất phải bảo đảm dân chủ, khách quan, công bằng, công khai, kịp thời và đúng quy định của pháp luật.

Cụ thể Khoản 1 Điều 75  quy định về Điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng: Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.       

Xem thêm: 

Quy định về Bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất   

Nguyên tắc bồi thường thu hồi đất theo quy định                                                           

Trường hợp này, gia đình bạn chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng theo nội dung bạn cung cấp thì gia đình bạn đang sử dụng đất ổn định và thực hiện nghĩa vụ tài chính đối với Nhà nước.

Điểm c khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai năm 2013 quy định, cá nhân, hộ gia đình đang sử dụng đất ổn định mà có Giấy tờ hợp pháp về tặng cho quyền sử dụng đất thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Gia đình bạn có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, điều này đồng nghĩa việc gia đình bạn đủ điều kiện để được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích phát triển kinh tế – xã hội vì lợi ích công cộng, quốc gia.

Như vậy, dù gia đình bạn chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất  nhưng vẫn có thể được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi theo quy định pháp luật.

Trên đây là những tư vấn của Luật sư Công ty Luật TGS về Bồi thường khi thu hồi đất. Nếu còn có vấn đề chưa rõ hãy gọi ngay: 1900.8698 để được Luật sư tư vấn trực tuyến qua tổng đài tư vấn miễn phí.

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

tu van
  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web