Điều kiện được cấp sổ đỏ như thế nào ?

Câu hỏi:

Xin chào luật sư TGS Law ! Gia đình tôi có thửa đất nông nghiệp ngoài đầu làng. Nay UBND xã có chủ trương làm đất ở dãn dân nên có chia lô, gia đình tôi được thửa đất 100m2 và được UBND xã yêu cầu nộp tiền 100m2 để chuyển đổi sang đất ở. Đến nay đã hơn 5 năm mà gia đình tôi chưa được cấp sổ đỏ. Vậy gia đình tôi phải làm gì để đủ điều kiện được cấp sổ đỏ ?

Trân trọng cảm ơn Luật sư !

>>Tham khảo: dịch vụ làm sổ đỏ

dieu-kien-duoc-cap-so-do-nhu-the-nao

Luật sư tư vấn:

Căn cứ tại Điều 101 Luật đất đai 2013 quy định về trường hợp được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (đủ điều kiện được cấp sổ đỏ):

Điều 101. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành mà không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này, có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

Nếu gia đình bạn đủ điều kiện được cấp sổ đỏ (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) và được phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất mà không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì bạn yêu cầu nêu rõ lý do để có căn cứ khiếu nại phù hợp.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về trường hợp của bạn, chú ý: không áp dụng với từng vụ việc/án của từng quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật qua Tổng đài: 1900 8698 hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Công ty Luật TGS.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng!

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

tu van
  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web