Giải quyết tranh chấp đất đai khi không có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Câu hỏi: Gia đình tôi có 4 anh chị em, 2 trai 2 gái, tôi là con út, hiện nay tất cả đều có gia đình riêng. Năm 2012, tôi lấy vợ và sống với mẹ tôi. Đến đầu 2017, không may mẹ tôi qua đời. Mảnh đất mà cả nhà tôi đang sinh sống là của bố mẹ tôi để lại, nhưng đã bị mất Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất từ lâu đến nay vẫn chưa làm lại được. Đến tháng 4/2018, anh trai tôi đòi họp gia đình và đòi chia mảnh đất đó nhưng tôi không đồng ý. Sau đó, anh tôi có nộp đơn lên xã để yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai nhưng xã không chấp nhận vì không có đủ giấy tờ và yêu cầu hai bên tự giải quyết tranh chấp đất đai hoặc nộp đơn lên Tòa án để giải quyết. Luật sư có thể tư vấn giúp tôi hướng giải quyết như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn!

 

Giải quyết tranh chấp đất đai khi không có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
 Giải quyết tranh chấp đất đai khi không có Giấy chứng nhận quyền                                                               sử dụng đất

Giải đất tranh chấp đất đai khi không có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tư vấn về cho Công ty Luật TGS chúng tôi. Sau đây là quan điểm tư vấn của luật sư:

Theo quy định tại khoản 24 Điều 3 Luật đất đai 2013 có quy định: “Tranh chấp đất đai là tranh chấp về quyền, nghĩa vụ của người sử dụng đất giữa hai hoặc nhiều bên trong quan hệ đất đai.”

Việc giải quyết tranh chấp đất đai không có giấy tờ là việc các bên trong tranh chấp không cung cấp đủ một hay một số giấy tờ cần thiết để làm căn cứ cho việc giải quyết tranh chấp như Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, các tài sản gắn liền với đất; hợp đồng tặng cho, chuyển nhượng,… hoặc các giấy tờ khác chứng minh người sử dụng đất có quyền sử dụng hợp pháp đối với mảnh đất đang có tranh chấp.

Theo quy định tại Điều 202 Luật đất đai 2013, có quy định về thủ tục giải quyết như sau:

Điều 202. Hòa giải tranh chấp đất đai

  1. Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở.
  2. Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.
  3. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm tổ chức việc hòa giải tranh chấp đất đai tại địa phương mình; trong quá trình tổ chức thực hiện phải phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp xã và các tổ chức thành viên của Mặt trận, các tổ chức xã hội khác. Thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai tại Ủy ban nhân cấp xã được thực hiện trong thời hạn không quá 45 ngày, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai.
  4. Việc hòa giải phải được lập thành biên bản có chữ ký của các bên và có xác nhận hòa giải thành hoặc hòa giải không thành của Ủy ban nhân dân cấp xã. Biên bản hòa giải được gửi đến các bên tranh chấp, lưu tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp.
  5. Đối với trường hợp hòa giải thành mà có thay đổi hiện trạng về ranh giới, người sử dụng đất thì Ủy ban nhân dân cấp xã gửi biên bản hòa giải đến Phòng Tài nguyên và Môi trường đối với trường hợp tranh chấp đất đai giữa hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư với nhau; gửi đến Sở Tài nguyên và Môi trường đối với các trường hợp khác.

Phòng Tài nguyên và Môi trường, Sở Tài nguyên và Môi trường trình Ủy ban nhân dân cùng cấp quyết định công nhận việc thay đổi ranh giới thửa đất và cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Sẽ có hai trường hợp xảy ra:

Trường hợp thứ nhất, hòa giải thành:

Nếu anh và anh trai anh hòa giải thành thì sẽ được lập thành biên bản có xác nhận của hai anh và có xác nhận là hòa giải thành. Biên bản hòa giải sẽ được gửi đến cho hai anh và lưu tại UBND xã nơi có đất tranh chấp.

Trường hợp thứ hai, hòa giải không thành:

Trong trường hợp này thì anh có quyền nộp đơn lên UBND cấp huyện để yêu cầu giải quyết. Ngoài ra, anh có thể khởi kiện lên Tòa án yêu cầu giải quyết tranh chấp theo quy định của Pháp luật tố tụng dân sự.

Về thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai:

Trong trường hợp này không có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì anh có thể lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định tại khoản 2 Điều 203 Luật đất đai 2013:

  • Nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp huyện, nếu không đồng ý với quyết định này thì anh có quyền khiếu nại đến Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh hoặc khởi kiện tại Tòa án theo quy định của pháp luật về tố tụng hành chính.
  • Khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định cúa pháp luật về tố tụng dân sự.

 Vậy việc UBND xã từ chối việc hòa giải tranh chấp đất đai với lý do không có đủ giấy tờ là trái với quy định của Pháp luật đất đai.

Xem thêm: https://tgslaw.vn/dieu-kien-the-chap-quyen-su-dung-dat.html

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật TGS về vấn  đề bạn yêu cầu tư vấn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ tổng đài 19008698 để được Luật sư tư vấn miễn phí.

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web