Kinh doanh thuốc lá không có giấy phép bị xử phạt như thế nào?

Câu hỏi:

Tôi đang mở một cửa hàng tạp hóa tại nhà, tôi bán rất nhiều mặt hàng trong đó có thuốc lá. Vừa rồi có một người bạn nói với tôi rằng bán thuốc lá phải có Giấy phép kinh doanh nhưng tôi chưa rõ việc này ra sao và nếu không có giấy phép như tôi thì sẽ bị xử phạt như thế nào? Mong Luật sư giải đáp giúp tôi!

kinh doanh thuốc lá không có giấy phép phị phạt như thế nào?

Luật sư Luật TGS trả lời:

Xin cảm ơn câu hỏi của bạn! Sau đây Luật sư TGS xin trả lời bạn như sau:

Thứ nhất, kinh doanh thuốc lá phải có Giấy phép kinh doanh.

Việc bạn bán thuốc lá ở tạp hóa được gọi là hoạt động kinh doanh thuốc lá vì theo khoản 6 Điều 2 Nghị định 67/2013/NĐ – CP: “Kinh doanh thuốc lá là việc thực hiện liên tục một, một số hoặc tất cả các công đoạn của quá trình từ sản xuất, nhập khẩu đến tiêu thụ thuốc lá trên thị trường nhằm mục đích sinh lợi”.

Cũng trong Nghị định này, tại khoản 1 Điều 19 có quy định kinh doanh thuốc lá là ngành nghề kinh doanh có điều kiện, tổ chức, cá nhân mua bán, chế biến, nhập khẩu nguyên liệu thuốc lá; sản xuất, mua bán, nhập khẩu thuốc lá phải có giấy phép do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.Vì thế, dù bạn bán thuốc lá ở tạp hóa thì cũng được coi là kinh doanh thuốc lá vì bản chất là tiêu thụ nhằm mục đích sinh lợi cho nên phải có giấy phép kinh doanh.

Thứ hai, về việc xử phạt.

Theo quy định pháp luật như đã trình bày ở trên, việc kinh doanh thuốc lá của bạn bắt buộc phải có Giấy phép kinh doanh, nếu không có sẽ bị coi là vi phạm quy định của pháp luật về kinh doanh thuốc lá. Mức xử phạt hành vi này được quy định tại Điều 6.

>>Xem chi tiết: Xử phạt hành chính hành vi kinh doanh trái phép

Nghị định 185/2013/NĐ-CP, cụ thể:Theo khoản 2 Điều 6 Nghị định này

“Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh mà không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định.”

Ngoài ra, thuốc lá còn là hàng hóa thuộc danh mục kinh doanh có điều kiện nên còn có thể xử phạt theo khoản 4 Điều 6 Nghị định này như sau: “Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt quy định từ khoản 1 đến khoản 3 Điều này trong trường hợp kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc danh mục hàng hóa, dịch vụ hạn chế kinh doanh, kinh doanh có điều kiện.”

→ Như vậy, khi bạn kinh doanh thuốc lá mà không có giấy phép kinh doanh có thể bị phạt tiền từ 5 triệu đồng cho đến 20 triệu đồng. Vì thế, bạn nên tiến hành đăng ký bán lẻ sản phẩm thuốc lá tại Phòng kinh tế hoặc Phòng Công thương để có thể tiếp tục kinh doanh thuốc lá đúng theo pháp luật.

Trên đây là những tư vấn của Luật sư Luật TGS trả lời cho câu hỏi của bạn về vấn đề:

“Kinh doanh thuốc lá không có giấy phép bị xử phạt như thế nào”. Hy vọng qua đây bạn có thể nắm được các thông tin pháp lý bổ ích. Nếu như còn bất kỳ thắc mắc nào, bạn vui lòng gửi câu hỏi cho chúng tôi bằng cách liên hệ tổng đài 1900 8698 để được hỗ trợ. Xin cảm ơn!

Đội ngũ luật sư – Hãng Luật TGS LAWFIRM

 

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – GĐ Hãng Luật TGS

Luật sư Tuấn đạt được nhiều kinh nghiệm tư vấn pháp luật trong các lĩnh vực như khai thác khía cạnh thương mại của Quyền Sở hữu trí tuệ, viễn thông, đầu tư, doanh nghiệp, bất động sản…

0918.368.772

nhungdown

 

Luật sư – Phạm Nhung

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đặc biệt bà Nhung là chuyên gia tư vấn giải đáp mọi thắc mắc về nhãn hiệu, thương hiệu nổi tiếng, hiện bà là Trưởng Phòng Nhãn hiệu của văn phòng luật TGS.

0906.292.569

 

Nguyễn Hồng Dinh – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đặc biệt bà Dinh là chuyên gia tư vấn giải đáp mọi thắc mắc về nhãn hiệu, thương hiệu nổi tiếng,Hiện bà là Trưởng Phòng Nhãn hiệu của văn phòng luật TGS.

0906.292.569

nhungdown

 

Hồ Phương Thanh – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

Là chuyên gia pháp lý về lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đã tham gia tư vấn cho các Khách hàng trong và ngoài nước về các vấn đề về đăng ký bảo hộ và giải quyết tranh chấp về Nhãn hiệu, Thương hiệu, Kiểu dáng, Sáng chế

0913.610.819

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 024.6682.8986. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!