Luật sư tư vấn tranh chấp thừa kế đất đai

Bà nội em có 2 người con là ba em và bác em, bà nội mất năm 2015 trước đó bà có nhờ người viết giấy ủy quyền đất cho ba em nhưng chưa công chứng .Nay ba em muốn bán căn nhà do nội để lại nhưng bác em lại không muốn ký vào giấy xác nhận không tranh chấp thì trường hợp này giải quyết như thế nào ạ? Và nếu ba em đưa đơn thưa kiện thì thủ tục đúng theo pháp luật như thế nào?

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn – Giám đốc Công ty Luật TNHH TGS, thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội:

Cần phải xác minh lại xem vấn đề mà ông bà bạn uỷ quyền cho bố bạn là gì? Có phải là hợp đồng uỷ quyền hay là việc chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất.

Nếu đó là hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất hoặc là chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì tuỳ thuộc và tình huống thì thửa đất đó sẽ được coi thuộc sở hữu hợp pháp của bố bạn.

Tuy nhiên, nếu chỉ là Hợp đồng uỷ quyền, thì thứ nhất chưa có việc chuyển quyền sử dụng xảy ra và bố bạn cũng không phải là người sở hữu đối với toàn bộ thửa đất nêu trên, mà chỉ được nhận uỷ quyền các nội dung ghi trong giấy uỷ quyền. Hơn nữa, ông bà bạn đã mất vào năm 2015 khi đó việc uỷ quyền này sẽ chấm dứt theo quy định tại Điều 422 Bộ luật dân sự về chấm dứt hợp đồng, cụ thể như sau:

“Hợp đồng chấm dứt trong trường hợp sau đây:

  1. Hợp đồng đã được hoàn thành;
  2. Theo thỏa thuận của các bên;
  3. Cá nhân giao kết hợp đồng chết, pháp nhân giao kết hợp đồng chấm dứt tồn tại mà hợp đồng phải do chính cá nhân, pháp nhân đó thực hiện;
  4. Hợp đồng bị hủy bỏ, bị đơn phương chấm dứt thực hiện;
  5. Hợp đồng không thể thực hiện được do đối tượng của hợp đồng không còn;
  6. Hợp đồng chấm dứt theo quy định tại Điều 420 của Bộ luật này;
  7. Trường hợp khác do luật quy định.”

Nếu ông bà bạn mất không để lại di chúc thì toàn bộ khối di sản sẽ được chia đều cho các hàng thừa kế, và sẽ có sự ưu tiên chia bằng hiện vật cho người đang quản lý, sử dụng.

Ông bà nội em có 7 người con (5 nam và 2 nữ), bố em là con thứ 4 trong gia đình, ông bà nội ở cùng bố em đến khi mất năm 2018. Sổ đỏ đất canh tác trước khi mất ông nội đã sang tên cho bố em làm chủ và ghi là Hộ gia đình (tổng diện tích là khoảng 5 sào đất bắc bộ). Hiện bố em cũng đã mất năm 2015, sổ đỏ đất canh tác hiện vẫn đứng tên bố em. Và giờ các bác em có lên bảo em phải chia trả 2 sào bắc bộ đất canh tác của ông bà nội cho họ. Hiện em không biết xử lý giải quyết như thế nào đúng pháp luật, xin các luật sư tư vấn giúp em ạ.

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn – Giám đốc Công ty Luật TNHH TGS, thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội:

Việc sang tên từ Ông bà nội bạn cho hộ gia đình nhà bạn cần phái có sự chuyển quyền sử dụng đất bằng các hình thức như tặng cho hoặc chuyển nhượng một cách hợp pháp. Nếu đất thuộc sở hữu hợp pháp của ông bà nội bạn thì ông bà nội bạn có toàn quyền định đoạt đối với thửa đất và không ai có thể cản trở. Và khi đất đã được chuyển quyền cho gia đình bạn thì gia đình bạn sẽ được pháp luật bảo vệ và gia đình bác bạn không có quyền gì trên đất.

Ngoài ra, do đất ghi đứng tên Hộ gia đình nên theo Khoản 29 Điều 3 Luật đất đai năm 2013 thì những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất có quyền ngang nhau đối với thửa đất (khi chưa tính đến công sức đóng góp)

Trường hợp bác bạn có tranh chấp thì bác bạn phải có ý kiến, đề nghị cơ sở địa phương hoặc Toà án xem xét giải quyết. Nếu không có khiếu nại, khiếu kiện thì gia đình bạn có thể yên tâm sử dụng mà không phải lo lắng gì.

Bà nội tôi có 1 mảnh đất chung để lại cho ba tôi và cô tôi sử dụng (quyền sử dụng đất do cô tôi đứng tên, nay cô đã chết và con gái của cô tôi đang giữ chứng nhận quyền sử dụng đất) . Vì là chị em trong gia đình nên ba tôi với cô của tôi chỉ thỏa thuận bằng miệng về chia đất để sử dụng, cất nhà ở, một phần đất dùng để làm đường đi. Sau khi bà nội tôi mất (không có để lại di chúc) thì 1 phần đất mà ba tôi dùng để làm đường đi bị con của cô tôi (cháu ngoại) rào lại và buộc ba tôi phải mua lại một phần đất đó. Như vậy theo luật sư thì gia đình tôi phải làm như thế nào để lấy lại phần đất đó. Và tôi muốn chia tách quyền sử dụng thì phải làm như thế nào?

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn – Giám đốc Công ty Luật TNHH TGS, thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội:

Tại Khoản 16 Điều 3 Luật đất đai 2013 quy định “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất”. Do đó, có thể thấy việc một người đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là căn cứ xác định người đó là chủ sở hữu đối với đất.

Như vậy, khi một người đứng tên trên giấy chứng nhận thì Nhà nước đã thừa nhận quyền sử dụng, sở hữu của người này đối với mảnh đất đó. Trường hợp bố bạn thỏa thuận với cô bạn chỉ để cô đứng tên trên sổ đỏ, nếu có văn bản thỏa thuận công chứng đầy đủ thì có thể chứng minh được đây không phải là tài sản của cô bạn. Cô bạn cũng như con của cô không có quyền sở hữu, định đoạt riêng đối với mảnh đất này cũng như việc rào lại đường đi của nhà bạn.

Ngoài ra gia đình bạn cũng có quyền khởi kiện để chia di sản thừa kế theo quy định của pháp luật, khi người mất không để lại di chúc. Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy định hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Khi chia thừa kế theo pháp luật thì mọi người trong cùng hàng thừa kế sẽ được hưởng các phần bằng nhau, tức bố bạn cũng có quyền hưởng thừa kế ngang với cô bạn. Sau khi chia di sản thừa kế thì các bên có thể tự làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tương ứng với phần diện tích được chia.

Chào luật sư, Em xin nhờ luật sư tư vấn về việc thừa kế .Trước đây bố em có một mảnh đất đứng tên cùng với vợ trước của bố ( không có con chung ). Sau này bà ấy mất đi thì bố em kết hôn với mẹ của em. Bây giờ thì bố mẹ em đều mất. Hiện giấy tờ nhà đất em đang giữ và muốn chuyển đổi sang tên em ( anh chị em trong nhà đều đồng ý và có chữ ký của tất cả anh chị em). Không có tranh chấp hay vấn đề gì đối với mảnh đất và anh em tôi cả. Nhưng vấn đề là khi em ra phường làm thủ tục nhận thừa kế thì lại gặp vấn đề là vợ trước của bố em là bị sai họ trên giấy tờ. Vậy em phải làm sao để nhận được thừa kế.?

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn – Giám đốc Công ty Luật TNHH TGS, thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội:

Trước hết, về việc nhận quyền thừa kế. Tài sản này là tài sản chung của bố bạn và vợ trước của bố. Khi bà vợ trước đó mất thì về nguyên tắc chia tài sản chung là tài sản được chia đôi. Trong trường hợp không có di chúc thì tài sản của bà ấy sẽ được chia theo thừa kế theo Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015:“Hàng thừa kế thứ nhất bao gồm có vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”.

Nếu bố bạn và vợ trước không có con chung và cha, mẹ của vợ trước ấy đã mất thì đương nhiên bố bạn chính là người thừa kế duy nhất của vợ. Thế nên quyền sử dụng mảnh đất đó là hoàn toàn của bố bạn.

Sau đó bố bạn kết hôn với mẹ bạn, nhưng giờ họ đều mất, tài sản này tiếp tục được thừa kế cho anh em các bạn. Nếu tất cả các anh em trong gia đình đều có sự đồng thuận, việc bạn nhận tài sản là quyền sử dụng đất của bố bạn là hoàn toàn phù hợp với pháp luật.

Theo như thông tin bạn cung cấp thì hiện giấy tờ chứng nhận quyền sử dụng đất vợ trước của bố bạn đang bị sai họ tên dẫn đến không thực hiện được giao dịch. Do đó bạn làm đơn đề nghị đính chính lại họ tên vợ trước của bố bạn trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có xác nhận của UBND xã sau đó nộp hồ sơ về Văn phòng Đăng ký QSDĐ cấp huyện để được cấp lại bìa mới. Sau khi được cấp bìa mới, bạn có thể tiến hành các thủ tục tại Phòng công chứng để làm thủ tục phân chia thừa kế cho mình.

call-to-like

Đội ngũ luật sư bào chữa – Hãng Luật TGS LAWFIRM

 

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – GĐ Hãng Luật TGS

Ông là một luật sư giỏi có nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực đất đai. Luật sư đã tham gia tranh tụng nhiều vụ án tranh chấp đất đai, vụ án hình sự, kinh tế, thương mại,.. trên toàn quốc.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Phó Giám Đốc Hãng Luật TGS

Thạc sĩ, Luật sư Nguyễn Đức Hùng là một luật sư giỏi, đã từng công tác tại Công ty Luật TNHH NHB và nhiều công ty luật có thương hiệu khác, với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Đất đai, hình sự, dân sự.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Luật sư Hãng Luật TGS

Luật sư Đức Hùng từng công tác tại nhiều tổ chức hành nghề luật sư uy tín, có nhiều năm kinh nghiệm hoạt động trong lĩnh vực tranh tụng hình sự, đất đai, tranh chấp dân sự, hôn nhân gia đình.

 

Luật sư Hà Huy Sơn – Luật sư Hãng Luật TGS

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực hình sự. Với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Hình Sự, luật sư Hà Huy Sơn đã gây dựng được cho mình thương hiệu riêng và sự uy tín vững chắc đối với khách hàng.

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 024.6682.8986
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 024.6682.8986. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!