Muốn gia hạn thêm thời gian thuê đất của Nhà nước

Câu hỏi

Xin chào luật sư TGS! Xin luật sư vấn cho trường hợp của tôi như sau;

Hiện nay, gia đình tôi đang sử dụng 6 mẫu ruộng Bắc Bộ của UBND xã với thời hạn là 10 năm. Đến nay, gia đình tôi đã thầu được 9 năm và còn 1 năm nữa là hết hạn. Bây giờ tôi muốn gia hạn thầu thêm thì cần phải làm gì ạ?

Trân trọng cảm ơn luật sư!

Lời đầu tiên Công ty Luật TGS gửi lời chúc tốt đẹp nhất đến anh/chị và gia đình!

Luật Sư – Hãng Luật TGS Law Firm xin tư vấn

gia-han-them-thoi-gian-thue-dat-cua-nha-nuoc

Căn cứ Pháp lý:

Luật đất đai 2013.

Nghị định 43/2014 Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai.

Thông tư 24/2014 của Bộ tài nguyên và Môi trường quy định về Hồ sơ địa chính.

Nội dung tư vấn:

Căn cứ theo khoản 3 Điều 210 Luật Đất đai quy định

“3. Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đã được giao đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành, khi hết thời hạn sử dụng đất nếu có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại khoản 1 Điều 126 của Luật này. Thời hạn sử dụng đất được tính từ ngày 15 tháng 10 năm 2013 đối với trường hợp hết hạn vào ngày 15 tháng 10 năm 2013 theo quy định của Luật đất đai năm 2003; tính từ ngày hết thời hạn giao đất đối với trường hợp hết hạn sau ngày 15 tháng 10 năm 2013.”…

Theo quy định tại khoản 1 Điều 126

“1. Thời hạn giao đất, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp theo quy định tại khoản 1, khoản 2, điểm b khoản 3, khoản 4 và khoản 5 Điều 129 của Luật này là 50 năm. Khi hết thời hạn, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nếu có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại khoản này.”

Như vậy trước khi hết hạn thuê đất nông nghiệp của Nhà nước thì gia đình bạn được phép gia hạn thêm, thời gian gia hạn sử dụng tối đa là 50 năm.

Về trình tự, thủ tục gia hạn thời gian thuê đất nông nghiệp của cá nhân, hộ gia đình được quy định tài Điều 74 Nghị định 43/2014 như sau:

2. Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, nhận chuyển quyền sử dụng đất, khi hết thời hạn sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất.

3. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân quy định tại Khoản 2 Điều này có nhu cầu xác nhận lại thời hạn sử dụng đất trên Giấy chứng nhận thì thực hiện theo trình tự, thủ tục như sau:

a) Người sử dụng đất nộp hồ sơ đề nghị xác nhận lại thời hạn sử dụng đất;

b) Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất kiểm tra hồ sơ, xác nhận hộ gia đình, cá nhân đang trực tiếp sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp mà chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và chuyển hồ sơ đến Văn phòng đăng ký đất đai;

c) Văn phòng đăng ký đất đai kiểm tra hồ sơ; xác nhận thời hạn được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai vào Giấy chứng nhận đã cấp; chỉnh lý, cập nhật vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai và trao Giấy chứng nhận cho người sử dụng đất hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.

Dựa trên căn cứ khoản 2 Điều 74 NĐ 43/2014 thì gia đình bạn không cần thiết phải làm thủ tục gia hạn thuê đất khi hết hạn thuê đất. Tuy nhiên, để chắc chắn xác định thời gian thuê đất thì gia đình bạn làm theo hướng dẫn của khoản 3 Điều 74 NĐ 43/2014 nêu trên. Thời gian thuê đất tối đa là 50 năm.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng,

không áp dụng với từng vụ việc/án của từng quý khách hàng. Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua Tổng đài: 1900 8698 hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Công ty Luật TGS

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng!

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web