Người định cư ở nước ngoài có được thuê đất rừng để sản xuất, kinh doanh không

Câu hỏi: Chào luật sư, tôi muốn hỏi Luật sư về vấn đề người định cư ở nước ngoài có được thuê đất rừng để sản xuất, kinh doanh không. Gia đình tôi có quốc tịch Việt Nam, đang sinh sống và làm việc ở nước ngoài được 5 năm. Nay tôi muốn thuê đất rừng để làm khu nghỉ dưỡng. Như vậy có được không? Xin Luật sư giải đáp dùm tôi.

nguoi-dinh-cu-nuoc-ngoai-co-duoc-thue-dat-rung-san-xuat-kinh-doanh-b

Luật sư Công ty Luật TGS trả lời:

Tại Điều 21 của Nghị định 23/2006/NĐ-CP về thi hành Luật Bảo vệ và phát triển rừng nêu rõ việc cho thuê rừng được căn cứ vào các quy định như sau:

  1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân; người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư vào Việt Nam được Nhà nước cho thuê rừng theo quy định tại Luật Bảo vệ và phát triển rừng.
  2. Thẩm quyền cho thuê rừng thực hiện theo quy định tại Nghị định này.
  3. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài:

a) Được thuê rừng sản xuất là rừng trồng để thực hiện dự án đầu tư theo quy định của pháp luật về bảo vệ và phát triển rừng và pháp luật về đầu tư của Việt Nam.

b) Việc thuê rừng tự nhiên để kết hợp kinh doanh cảnh quan, nghỉ dưỡng, du lịch sinh thái – môi trường hoặc sản xuất kinh doanh lâm sản do Thủ tướng Chính phủ quy định.

      4. Việc cho thuê rừng phải thông qua hình thức đấu giá quyền sử dụng rừng, quyền sở hữu rừng sản xuất là rừng trồng; trường hợp khu rừng chỉ có một tổ chức hoặc chỉ có một cá nhân đề nghị thuê rừng thì không phải tổ chức đấu giá.

      5. Việc cho thuê rừng phải xác định cụ thể về đặc điểm khu rừng cho thuê và phải được ghi trong quyết định cho thuê rừng, trong hợp đồng thuê rừng về vị trí và địa điểm khu rừng, diện tích rừng, loại rừng, trạng thái rừng, trữ lượng rừng và chất lượng rừng tại thời điểm cơ quan nhà nước có thẩm quyền bàn giao rừng cho thuê tại thực địa.

Xem thêm: Điều kiện để được Nhà nước cho thuê đất thực hiện dự án đầu tư

Như vậy theo bạn trình bày thì bạn là người Việt hiện đang định cư ở nước ngoài, nhưng có nhu cầu thuê rừng với mục đích xây dựng khu nghỉ dưỡng thì vẫn có thể làm thủ tục xin thuê rừng bình thường.

Mọi thông tin chi tiết về vấn đề này xin vui lòng liên hệ theo số điện thoại: 1900.8698 để được giải đáp.

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web