Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất khi nào

Câu hỏi: Luật sư cho tôi hỏi có trường hợp nào được nhà nước giao đất mà không phải trả tiền không?

Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất
                   Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất 

Quy định pháp luật về vấn đề Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất

Theo quy định tại Điều 54 Luật đất đai năm 2013 quy định các trường hợp Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất gồm:

  1. Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối được giao đất nông nghiệp trong hạn mức quy định tại Điều 129 Luật đất đai năm 2013.
  2. Người sử dụng đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng, đất rừng sản xuất là rừng tự nhiên, đất xây dựng trụ sở cơ quan, đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh; đất sử dụng vào mục đích công cộng không nhằm mục đích kinh doanh; đất làm nghĩa trang, nghĩa địa không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 4 Điều 55 của Luật;
  3. Tổ chức sự nghiệp công lập chưa tự chủ tài chính sử dụng đất xây dựng công trình sự nghiệp;
  4. Tổ chức sử dụng đất để xây dựng nhà ở phục vụ tái định cư theo dự án của Nhà nước;
  5. Cộng đồng dân cư sử dụng đất nông nghiệp; cơ sở tôn giáo sử dụng đất phi nông nghiệp quy định tại Điều 159 của Luật (gồm đất thuộc chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo, các cơ sở khác của tôn giáo được Nhà nước cho phép hoạt động. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào chính sách tôn giáo của Nhà nước, quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt quyết định diện tích đất giao cho cơ sở tôn giáo).

Xem thêm: 

Bồi thường về đất đai khi nhà nước thu hồi đất

Điều kiện để được Nhà nước cho thuê đất thực hiện dự án đầu tư

Đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích có phải đấu thầu không?

Trên đây là một số thông tin về vấn đề Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất. Hy vọng với thông tin chúng tôi cung cấp sẽ giúp các bạn hiểu thêm về vấn đề này. Nếu còn thắc mắc vui lòng liên hệ qua số điện thoại: 1900.8698 để nhận được giải đáp từ chúng tôi.

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web