Tặng cho đất khi chưa có sổ đỏ có được không?

Tôi có mảnh đất nông nghiệp cạnh nhà, nay không có nhu cầu sử dụng nữa nên muốn tặng cho người em trai tôi để canh tác, nhưng mảnh đất chưa có sổ đỏ, chỉ có quyết định giao đất của ủy ban huyện. Em trai tôi ở liền cạnh nhà tôi. Vậy tôi có thể tặng cho đất cho em trai tôi không?

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Phó Trưởng Phòng Tranh Tụng, Công ty Luật TNHH TGS, thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội:

Đất chưa có sổ đỏ, hay còn gọi là đất chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, theo quy định trong Luật Đất đai 2013:

 “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.

Theo đó, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là căn cứ để xác định quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất đối với đất mình đang sử dụng.

Để biết bạn có được tặng cho đất cho em trai không thì ta phải biết điều kiện để chuyển nhượng quyền sử dụng đất:

Điều 188 Luật Đất đai 2013 quy định về điều kiện thực hiện quyền tặng cho quyền sử dụng đất như sau:

“1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.”

Như vậy, điều kiện đầu tiên để thực hiện việc tặng cho quyền sử dụng đất chính là đất phải có Giấy chứng nhận, tiếp đó phải thoải mãn các điều kiện cụ thể là đất không có tranh chấp, quyền sử dụng đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án và đất còn trong thời hạn sử dụng.

Đối với trường hợp ngoại lệ mà điểm a nêu trên đề cập đến, cụ thể tại Khoản 1, Điều 168 Luật đất đai:

“1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

Vậy, có thể thấy riêng đối với trường hợp đất nông nghiệp thì người sử dụng đất có thể tặng cho quyền sử dụng đất sau khi có quyết định giao đất hoặc cho thuê đất mà không cần có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Tuy nhiên, việc tặng cho đất nông nghiệp phải tuân theo quy định tại Điều 190 Luật đất đai 2013, theo đó chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị trấn cho hộ gia đình, cá nhân khác để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp.

Vậy nên, trường hợp của bạn rơi đúng vào trường hợp ngoại lệ có thể thực hiện chuyển quyền sử dụng đất mà không cần phải có Giấy chứng nhận quyền sử dùn đất, bạn hoàn toàn đủ kiểu kiện để tặng cho đất cho em trai mình một cách hợp pháp.

call-to-like

Đội ngũ luật sư bào chữa – Hãng Luật TGS LAWFIRM

 

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – GĐ Hãng Luật TGS

Ông là một luật sư giỏi có nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực đất đai. Luật sư đã tham gia tranh tụng nhiều vụ án tranh chấp đất đai, vụ án hình sự, kinh tế, thương mại,.. trên toàn quốc.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Phó Giám Đốc Hãng Luật TGS

Thạc sĩ, Luật sư Nguyễn Đức Hùng là một luật sư giỏi, đã từng công tác tại Công ty Luật TNHH NHB và nhiều công ty luật có thương hiệu khác, với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Đất đai, hình sự, dân sự.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Luật sư Hãng Luật TGS

Luật sư Đức Hùng từng công tác tại nhiều tổ chức hành nghề luật sư uy tín, có nhiều năm kinh nghiệm hoạt động trong lĩnh vực tranh tụng hình sự, đất đai, tranh chấp dân sự, hôn nhân gia đình.

 

Luật sư Hà Huy Sơn – Luật sư Hãng Luật TGS

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực hình sự. Với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Hình Sự, luật sư Hà Huy Sơn đã gây dựng được cho mình thương hiệu riêng và sự uy tín vững chắc đối với khách hàng.

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 024.6682.8986
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 024.6682.8986. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!