Quy định về thẩm quyền hòa giải tranh chấp đất đai

Câu hỏi:

Chào luật sư TGS! Xin luật sư vấn cho trường hợp của tôi như sau:

Gia đình tôi và gia đình ông K tranh chấp 50m2 quyền sử dụng đất. Đã hơn một năm nay các bên đã không thể thỏa thuận được nên đã ở Tổ hòa giải của Tổ dân phố giải quyết. Tuy nhiên, ông H – Tổ trưởng đã từ chối giải quyết với lý do: Tổ hòa giải không có thẩm quyền hòa giải tranh chấp đất đai; đồng thời hướng dẫn các bên nộp đơn hòa giải tại UBND phường. Như vậy, ông H có đúng thẩm quyền hòa giải không?

Trân trọng cảm ơn luật sư!

quy-dinh-ve-tham-quyen-hoa-giai-tranh-chap-dat-dai

Luật sư trả lời:

Lời đầu tiên Công ty Luật TGS gửi lời chúc tốt đẹp nhất đến anh/chị và gia đình! Luật Sư – Hãng Luật TGS xin tư vấn như sau:

1. Căn cứ Pháp lý:

Luật Đất đai 2013

Nghị định 15/2014 Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hòa giải cơ sở.

2. Nội dung tư vấn về thẩm quyền hòa giải tranh chấp đất đai:

Căn cứ khoản 1 và 2 Điều 202 Luật đất đai 2013 quy định như sau:

1. Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở.

Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải”

Tại Điểm b Khoản 1 Điều 5 Nghị định 15/2014 Hướng dẫn luật hòa giải cơ sở 2013 như sau:

“Tranh chấp phát sinh từ quan hệ dân sự như tranh chấp về quyền sở hữu, nghĩa vụ dân sự, hợp đồng dân sự, thừa kế, quyền sử dụng đất”

→ Như vậy, việc phát sinh tranh chấp trong lĩnh vực đất đai được nhà nước khuyến khích các bên tự hòa giải; hòa giải tại cơ sở. Trường hợp gia đình bạn với gia đình ông K phát sinh tranh chấp quyền sử dụng đất và có yêu cầu hòa giải tại Tổ hòa giải cơ sở thuộc phạm vi của Tổ hòa giải. Do đó, ông H từ chối hòa giải với lý do là không có thẩm quyền hòa giải tranh chấp đất đai là không đúng theo quy định của pháp luật. Viện dẫn các điều luật nêu trên bạn có thể đề nghị ông H tổ chức hòa giải cho các bên tranh chấp.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai của quý khách hàng, không áp dụng với từng vụ việc/án của từng quý khách hàng. Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật qua Tổng đài: 1900 8698 hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Công ty Luật TGS

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng!

>>Tham khảo: thủ tục giải quyết tranh chấp đất đai

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

tu van
  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web