Vấn đề chuyển nhượng quyền sử dụng đất hộ gia đình

Tình huống:

Tôi có một vấn đề liên quan đến đất đai mong luật sư có thể tư vấn giúp tôi: Gia đình tôi có một mảnh đất tại khu trung tâm chợ xã Lâm Giang- Văn Yên- Yên Bái, mảnh đất này đã được cấp sổ đỏ cho hộ gia đình và đại diện cho hộ gia đình trên sổ đỏ là bố tôi. Gia đình tôi gồm có 4 người là bố mẹ tôi, tôi 23 tuổi và em gái tôi năm nay 19 tuổi và cả tôi và em gái tôi vẫn còn độc thân. Hiện giờ gia đình tôi muốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất hộ gia đình người khác. Thì chỉ cần bố tôi đại diện trong Hợp đồng chuyển nhượng có được không? Xin cảm ơn luật sư.

chuyển nhượng quyền sử dụng đất hộ gia đình

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tư vấn về cho Công ty Luật TGS chúng tôi. Sau đây chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về trường hợp của bạn như sau:

Theo quy định của pháp luật về đất đai. Thì quyền sử dụng đất của hộ gia đình thuộc sở hữu chung của tất cả các thành viên trong gia đình đó. Trong trường hợp của bạn, việc định đoạt quyền sử dụng đất của hộ gia đình phải được các thành viên trong gia đình đồng ý bao gồm bố mẹ bạn, bạn và em gái bạn phải ký vào văn bản chuyển nhượng đất đai. Và bạn và em gái vẫn còn độc thân nên phải có giấy xác nhận độc thân.

Việc xác định những người có quyền đối với quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình được căn cứ vào sổ hộ khẩu. Theo đó, những người có tên trong sổ hộ khẩu tại thời điểm mảnh đất nhà bạn được cấp giấy chứng nhận và vợ hoặc chồng của người đó (nếu tại thời điểm cấp giấy chứng nhận họ đã đưng ki kết hôn) đều có quyền sử dụng đối với mảnh đất và đều có quyền chuyển nhượng mảnh đất đó.

Theo quy định tại Điều 167 Luật đất đai 2013 thì Hơp đồng chuyển nhượng phải được công chứng hoặc chứng thực, việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã nới có đất.

Vì vậy, bố bạn không thể bán mảnh đất đó khi chưa có sự đồng ý của bạn và những thành viên khác trong gia đình của bạn. Trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần có sự tham gia và chữ kỹ của tất cả các thành viên trong gia đình trong thời điểm cấp giấy chứng nhận.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật TGS về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ tổng đài 19008698 để được Luật sư tư vấn miễn phí.

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web