Vấn đề quyền sử dụng đất của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài

Tình huống : Công ty X là doanh nghiệp có 100% vốn đầu tư nước ngoài được thành lập và hoạt động tại Việt Nam. Công ty X muốn thuê 500m2 đất ở của một cá nhân trong nước để xây dựng văn phòng làm việc. Giao dịch này có được phép thực hiện không? Công ty muốn thực hiện một dự án xây dựng nhà ở để bán, vậy có cách nào có thể xác lập quyền sử dụng đất để thực hiện dự án này.

quyền sử dụng đất của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài

Công ty Luật TGS xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 169 Luật đất đai 2013 về các trường hợp người nhận quyền sử dụng đất thì doanh nghiệp có 100% vốn đầu tư nước ngoài chỉ được phép nhận quyền sử dụng đất thông qua các trường hợp quy định tại điểm g, h, k khoản 1 Điều 169 Luật đất đai 2013:

g) Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được nhận quyền sử dụng đất thông qua việc Nhà nước giao đất; doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài nhận quyền sử dụng đất thông qua việc Nhà nước giao đất để thực hiện các dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;

h) Tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập tự chủ tài chính, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao được nhận quyền sử dụng đất thông qua việc Nhà nước cho thuê đất;

k) Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được nhận quyền sử dụng đất theo kết quả hòa giải thành về tranh chấp đất đai được Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền công nhận; thỏa thuận trong hợp đồng thế chấp để xử lý nợ; quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai, khiếu nại, tố cáo về đất đai, quyết định hoặc bản án của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án đã được thi hành; văn bản công nhận kết quả đấu giá quyền sử dụng đất phù hợp với pháp luật; văn bản về việc chia tách quyền sử dụng đất phù hợp với pháp luật đối với hộ gia đình hoặc nhóm người có quyền sử dụng đất chung”.

Như vậy, công ty X sẽ không được phép thuê đất của cá nhân trong nước để xây dựng văn phòng làm việc.

Xem thêm: Người nước ngoài có được mua nhà ở Việt Nam không

Công ty X có thể xác lập quyền sử dụng đất để thực hiện dự án xây dựng nhà để bán bằng những cách sau:

  • Thông qua việc Nhà nước giao đất để thực hiện các dự án xây dựng nhà ở để bán theo quy định tại điểm g khoản 1 Điều 169 Luật đất đai 2013 và khoản 3 Điều 55 Luật đất đai 2013.
  • Thông qua việc Nhà nước cho thuê đất theo quy định tại điểm h khoản 1 Điều 169 Luật đất đai 2013 và điểm đ khoản 1 Điều 56 Luật đất đai 2013.
  • Thông qua việc nhận chuyển nhượng vốn đầu tư là giá trị quyền sử dụng đất theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 169 Luật đất đai 2013 và khoản 1 Điều 39 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP.
  • Thông qua việc thuê lại đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế theo quy định tại khoản 2 Điều 185 Luật đất đai 2013.

Trên đây là một số quy định về sử dụng đất đối với người nước ngoài. Để biết thêm thông tin chi tiết về vấn đề này, vui lòng liên hệ theo số điện thoại: 1900.8698 để được nhận sự tư vấn trực tiếp từ chúng tôi.

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web