Xây nhà trên 2 loại đất có phải chuyển đổi mục đích sử dụng đất không

Câu hỏi: Vợ chồng tôi có mua 1 miếng đất thuộc TP. Thái Bình bao gồm 43 m2 đất ở tại đô thị thời hạn lâu dài và 28 m2 đất trồng lúa thời hạn đến năm 2028. Tôi muốn xây dựng nhà ở trên toàn bộ diện tích 71 m2 thì tôi phải có phải chuyển đổi mục đích sử dụng đất không?

chuyen-doi-muc-dich-su-dung-dat 1

Luật sư công ty Luật TGS tư vấn bạn như sau:

Theo như bạn trình bày thì mảnh đất của gia đình bạn là đất hỗn hợp gồm đất thổ cư và đất trồng lúa. Cho nên nếu bạn muốn xây nhà trên toàn bộ mảnh đất trên thì phải xin chuyển mục đích sử dụng đất, diện tích đất trồng lúa sang đất ở theo quy định tại Luật đất đai 2013:

Điều 57. Chuyển đổi mục đích sử dụng đất

  1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:…
  2. Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;…

Thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất trồng lúa sang đất ở tại đô thị như sau được quy định tại Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như sau:

Điều 69. Trình tự, thủ tục cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất

  1. Người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường.
  2. Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.

Đối với trường hợp nhà đầu tư nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của người đang sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư thì thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất đồng thời với thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

  1. Người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định.

Trên đây là một số tư vấn liên quan về vấn đề thắc mắc của bạn. Để biết thêm chi tiết cụ thể, vui lòng liên hệ theo số điện thoại: 1900.8698

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web