Chồng có được giành quyền nuôi con khi vợ không thể chăm sóc con tốt

Câu hỏi

Vợ chồng tôi ly hôn với nhau, có 1 cháu nhỏ 20 tháng tuổi thì Tòa xét cho vợ tôi nuôi. Tôi được quyền thăm cháu vào thứ 7, chủ nhật hàng tuần. Đến nay cháu nhà tôi cũng đã được gần 4 tuổi rồi. Mà công việc của mẹ cháu cũng phải di chuyển nhiều nên không có thời gian thăm nom con, mà cô ấy chỉ để con cho ông bà ngoại chăm. Nhìn con ốm đau liên miên, người gầy hẳn đi thì tôi rất xót, nay tôi muốn giành quyền nuôi con thì có được không? Chồng có được giành quyền nuôi con hay không?

 Bố có được giành quyền nuôi con

Trả lời

Theo thông tin bạn cũng cấp thì vợ cũ của bạn đã giành được quyền nuôi con sau khi ly hôn. Tuy nhiên, do công việc nên mẹ của cháu không có thời gian để chăm sóc tốt cho cháu. Và giờ bạn muốn thay đổi người trực tiếp nuôi con hay nói cách khác là giành quyền nuôi con về phía mình. Trường hợp của bạn pháp luật quy định như sau:  

Tại Điều 84 Luật hôn nhân và gia đình 2014 về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn: 

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.

Như vậy, nếu bạn có căn cứ cho rằng mẹ của cháu không còn đủ điều kiện để trực tiếp nuôi con (dựa trên một số yếu tố như: điều kiện về kinh tế; thời gian chăm sóc con; tư cách đạo đức….), đồng thời xuất phát từ lời ích chính đáng của con là đang cần người chăm sóc. Do vậy, bạn có thể gửi đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con đến Tòa án nhân dân đã thụ lý giải quyết vụ việc ly hôn của bạn để Tòa án xem xét giải quyết.

Mọi thắc mắc bạn liên hệ trực tiếp tổng đài 1900.8698 để được hỗ trợ

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TƯ VẤN LY HÔN

 

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web