Mức cấp dưỡng và thời gian cấp dưỡng như thế nào?

Câu hỏi:

Xin chào Luật sư. Tôi có vấn đề này mong Luật sư tư vấn giúp. Tôi và chồng tôi đang làm thủ tục ly hôn. Tài sản chung thì chúng tôi tự thỏa thuận. Còn vấn đề con cái, chúng tôi có một con chung năm nay 5 tuổi. Tôi muốn nhận nuôi con và yêu cầu chồng tôi cấp dưỡng cho con thì mức cấp dưỡng như thế nào và thời gian cấp dưỡng là bao lâu? Cảm ơn Luật sư.

mức cấp dưỡng

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về Công ty Luật TGS, Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

1. Về cấp dưỡng

Vấn đề cấp dưỡng vợ chồng bạn có thể thỏa thuận với nhau về mức cấp dưỡng cho con, nếu không thỏa thuận được thì có thể yêu cầu Tòa án giải quyết. Cụ thể theo Điều 116 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về mức cấp dưỡng:

1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Về thời gian cấp dưỡng

Theo Điều 110 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014: “Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con”.

Như vậy có nghĩa là chồng bạn sẽ có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con đến khi con của hai bạn thành niên. Trường hợp con thành niên nhưng không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình thì lúc đó chồng bạn vẫn phải tiếp tục cấp dưỡng, trừ trường hợp hai người có thỏa thuận khác.

Trên đây là những thông tin cơ bản mà Luật sư TGS tư vấn cho bạn. Nếu như vẫn cảm thấy băn khoăn bạn có thể liên hệ với chúng tôi theo số Hotline 19008698 để được sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật miễn phí tốt nhất.

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TƯ VẤN LY HÔN

 

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web