Nộp tiền sử dụng đất khi chuyển đổi mục đích sử dụng

Câu hỏi: Thưa Luật sư tôi có vấn đề nộp tiền sử dụng đất khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất. Rất mong Luật sư giải đáp: Gia đình tôi có mua một mảnh đất nông nghiệp và đã làm sổ đỏ. Gia đình tôi có nhu cầu muốn chuyền đổi diện tích đất nông nghiệp kia sang đất nhà ở.  Vậy sau khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất thì gia đình tôi có cần phải nộp tiền sử dụng đất không? Mức nộp như thế nào? Cảm ơn Luật sư.

nộp tiền sử dụng đất khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất
                    Nộp tiền sử dụng đất khi chuyển đổi mục đích sử dụng

 

Công ty Luật TGS trả lời:

Trước tiên, chúng tôi xin cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về vấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo các thông tin bạn cung cấp, gia đình bạn chuyển đổi từ đất nông nghiệp sang đất ở, do vậy căn cứ theo Khoản 2 Điều 5 Nghị Định 45/2014/NĐ-CP quy định thu tiền sử dụng đất khi chuyển đổi mục đích sử đụng đất như sau:

Đối với hộ gia đình, cá nhân:

      Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Về trình tự xác định, thu nộp tiền sử dụng đất được quy định tại Điều 14 Nghị định 35/2014/NĐ-CP như sau:

Đối với hộ gia đình, cá nhân:

      Căn cứ hồ sơ địa chính (thông tin về người sử dụng đất, diện tích đất, vị trí đất và mục đích sử dụng đất) do Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hoặc cơ quan tài nguyên và môi trường gửi đến; căn cứ Quyết định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh về phê duyệt giá đất cụ thể tính thu tiền sử dụng đất hoặc Bảng giá đất, hệ số điều chỉnh giá đất và hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận, chuyển mục đích sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân; trong thời hạn 05 ngày làm việc, cơ quan thuế xác định số tiền sử dụng đất, ra thông báo nộp tiền sử dụng đất và gửi cho hộ gia đình, cá nhân.

Trường hợp chưa đủ cơ sở để xác định số thu tiền sử dụng đất thì trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ, cơ quan thuế phải thông báo bằng văn bản cho cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan để bổ sung hồ sơ; sau khi có đủ hồ sơ hợp lệ thì cơ quan thuế phải ra thông báo nộp tiền sử dụng đấtchậm nhất sau 05 ngày làm việc tính từ ngày nhận đủ hồ sơ bổ sung. Đồng thời cơ quan thuế lập hồ sơ theo dõi tình hình thu nộp tiền sử dụng đất theo mẫu do Bộ Tài chính quy định.

Xem thêm: Dịch vụ chuyển đổi mục đích sử dụng đất uy tín

                  Chuyển đổi mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp

Thời hạn nộp tiền sử dụng đất khi chuyển đổi mục đích sử dụng

– Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày ký Thông báo của cơ quan thuế, người sử dụng đất phải nộp 50% tiền sử dụng đất theo thông báo.

– Trong vòng 60 ngày tiếp theo, người sử dụng đất phải nộp 50% tiền sử dụng đất còn lại theo thông báo.

– Quá thời hạn quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản này, người sử dụng đất chưa nộp đủ số tiền sử dụng đất theo Thông báo thì phải nộp tiền chậm nộp đối với số tiền chưa nộp theo mức quy định của pháp luật về quản lý thuế trừ trường hợp có đơn xin ghi nợ tiền sử dụng đất đối với những trường hợp được ghi nợ.”

Như vậy, căn cứ vào các quy định trên, việc chuyển mục đích sử dụng đất của gia đình bạn sẽ phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về Đất đai và phải hoàn thành khoản nộp này trong vòng 60 ngày kể từ ngày ký Thông báo.

Trên đây là những tư vấn của Luật sư Công ty Luật TGS về Nộp tiền sử dụng đất khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất. Nếu còn có vấn đề chưa rõ hãy gọi ngay: 1900.8698 để được Luật sư tư vấn trực tuyến qua tổng đài tư vấn miễn phí.

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

tu van
  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web